Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 008 (The fullness of God in Christ)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE 1 - SANYAR DA RUHAN DA KARANTA (YAHAYA 1:1 - 4:54)
A - DA GARATARWA DA KARANTA NA BAUTAWA A YESU (YAHAYA 1:1-18)

3. Cikakken Allah ya bayyana cikin jiki cikin Almasihu (Yahaya 1:14-18)


YAHAYA 1:14
14 Kalman nan kuwa ya zama mutum, ya zauna a cikinmu. Mun ga ɗaukakarsa, ɗaukaka ce ta makaɗaicin Ɗa daga wurin Ubansa, cike da alheri da gaskiya.

Wanene Yesu Kristi?Allah gaskiya ne kuma mutum na gaskiya. Mai bishara Yahaya ya nuna mana wannan babban asirin asalin maganar bishararsa. Lokacin da ya ambaci cikin jiki cikin maganar Allah, ya nuna mana tushe na saƙo. Aya ta 14 shine maɓalli ga duk labarai masu zuwa. Idan kun gane wannan lu'u-lu'u na ruhaniya a cikin ma'anarsa, za ku sami zurfin fahimtar ilimin da ke gaba.

Zamancin Almasihu shine ainihin bambanta da sabuntawar mu na ruhaniya. Dukanmu muna da jiki kuma an haifa daga uba da mahaifi. Bayan haka, maganar Bishara ta zo mana kuma ta sami rai na har abada a cikin mu. Kristi, duk da haka, ba a haife shi daga mahaifin uban duniya ba, maganar Allah ta zo wurin Maryamu ta wurin mala'ika, wanda ya ce mata, "Ruhu Mai Tsarki zai sauko maka, ikon Maɗaukaki zai rufe ka, saboda haka, Har ila yau, mai tsarki wanda za a haifa za a kira shi Ɗan Allah. " (Luka 1:35). Lokacin da budurwa ta karbi wannan sako mai ban mamaki ta bangaskiya, sai ta sami jariri a cikin mahaifarta, wanda Ruhu Mai Tsarki ya haɗa da jinin mutum. Ta haka Allah ya zama mutum.

Tunaninmu ya tsaya a gaban wannan gaskiyar. Biology ba zai iya bayyana wannan sirri ba. Kwarewar mutum bai iya fahimta ba. Wasu masu ilimin tauhidi suna ƙoƙari su sauƙaƙe da rashin yiwuwar haihuwar Kristi don tunani ta kimiyya ta hanyar cewa ya bayyana ne kawai cikin jiki ba tare da samun jiki ba wanda yake jin zafi da baƙin ciki. Duk da haka, mun yarda da cewa Almasihu cikakkiyar mutum ne kuma cikakkiyar allahntaka a lokaci ɗaya.

Cikin jiki cikin Almasihu shine fassarar mafi kyau ga wannan haihuwar haihuwar. Ɗan Allah na har abada, wanda ya fito daga Uban kafin dukan zamanai, ya shiga cikin jiki ta jiki ba tare da zunubi ba, domin Ruhu Mai Tsarki a cikin shi ya rinjayi dukkanin sha'awar zunubi. Ta haka ne Yesu ya kasance mutum ne kaɗai wanda ya rayu da rashin laifi da tsarki, ba tare da lahani ba.

Ɗan Allah ya hade da masu tawaye, marasa tausayi da mutane masu mugunta, waɗanda duk suka shuɗe. Duk da haka yana da har abada, ba zai iya mutuwa saboda allahntakarsa ba. Duk da girmansa ya ƙaunace mu kuma ya bar ɗaukakarsa na farko kuma ya zauna tare da mu cikin tawali'u. Ya zama daya tare da irinmu kuma ya fahimci halinmu daidai. A cikin ciwo ya koyi biyayya cikakke. Wannan hanya ya zama mai tausayi sosai. Bai hana mu, mugaye ba. Almasihu ya zama mutum ya jawo mu ga Allah.

Jikin Kristi yayi kama da alfarwa a Tsohon Alkawali inda Allah ya sadu da mutane. Allah yana cikin Kristi kuma ya bayyana kansa ga mutane cikin siffar wani mutum, wanda duka allahntaka yake. Bisa ga maganar Helenanci, Yahaya ya ce ya "zauna a cikinmu". Wannan yana nufin cewa bai gina gine-gine mai dorewa don zama tare da mu a ko'ina ba a duniya, amma ya zauna kamar yadda Bedouins ke zaune a cikin gidajensu na ɗan gajeren lokaci. Sa'an nan kuma ya ɗauki alfarwarsa ƙasa ya motsa shi zuwa wani wuri. Haka kuma, Almasihu yana tare da mu na ɗan gajeren lokaci kafin ya koma sama.

Manzannin sun shaida tare da cewa sun ga ɗaukakar Kristi. Shaidarsu ita ce sanarwa da farin ciki. Su ne masu shaida a ido a gaban Ɗan Allah cikin jiki. Bangaskiyarsu ta buɗe idanunsu don fahimtar ƙauna, haƙurin, da tawali'u, biyayya da Allahntakar Yesu. A cikin tsarki sun ga Allah da kansa. Maganar, "ɗaukakarsa" a cikin Tsohon Alkawari tana nuna fasalin dukan halayen allahntaka. Manzo Yahaya yayi ƙarfin hali ya zartar da shaidarsa duka waɗannan halayen Yesu. Ya fahimci girmansa da kuma kyawawan dabi'unsa.

Wahayin Ruhu Mai Tsarki, Yahaya ya kira Allah Uba da Yesu Ɗa. Babu wata matsala da wadannan sharudda. Ruhun Ruhu yana rusa labule wanda yake boye sunan Allah, yana tabbatar da mu cewa Mai Tsarki na har abada, Mahaliccin Mahalicci Uba ne kuma yana da Ɗa mai tsarki, ɗaukaka da madawwamiyar cike da ƙauna. Ba Allah ba ne kawai alƙali mai cin nasara da hallaka da fansa da karfi. Ya kasance tausayi, tausayi da haƙuri, haka kuma dansa. Ta wurin fahimtar Uba da Ɗa mun isa ga sabon alkawari. Wanda ya ga Ɗan yana ganin Uba. Wannan wahayi ya canza siffar Allah da aka samu a wasu addinai kuma ya buɗe idanun mu ga tsawon ƙaunar.

Kuna son sanin Allah? Sa'an nan kuma kuyi nazarin rayuwar Almasihu! Menene almajiran suka ga Yesu? Mene ne taƙaitaccen shaida? Sun ga ƙaunar Allah ta kasance tare da alheri da gaskiya. Ka yi tunani game da waɗannan ma'anoni guda uku kamar yadda ka yi addu'a kuma za ka ji cikar ɗaukakar Allah a cikin Kristi. Ya zo gare mu a cikin warkaswa maraba wanda ba mu yarda ba. Dukan mu masu laifi ne; babu wani daga cikinmu mai kyau. Zuwansa zuwa gare mu, ya lalace kamar yadda muke, yana nuna alheri. Ba ta jin kunyar kiran mu 'yan'uwansa, ya wanke mu, ya tsarkake mu kuma ya sabunta mu, kuma ya cika mu da ruhunsa. Shin wadannan ayyukan ceto basu "alheri akan alheri" ba? Kuma har ma fiye da wannan: mun sami sabon dama, domin Kristi ya dasa mu cikin alherinsa don samun 'yancin zama' ya'yan Allah. Sakon alherin ba yaudara ba ne ko tunanin amma sabon dama. Jiki cikin jiki shine tabbaci na gaskiyar aikin Allah, wanda yake shafi mu cikin cetonsa. Alheri shine tushen bangaskiyar mu.

ADDU'A: Muna durƙusa maka Babe na komin dabbobi, kamar yadda makiyaya da Magi suke a Baitalami. Kai ne Allah a cikin jiki ya zo mana, ba kunya ba ya kira mu 'yan'uwa. Haskenku yana haskakawa cikin duhu. Ki tsarkake zuciyata marar tsarki, domin ya dace ya zama komin dabbobi na har abada. Tare da dukan masu bi na girmama ku, domin daukakarku ta zama jiki mai tawali'u. Muna rokon ku cewa mutane da yawa daga cikin mutane marasa kyau a yankinmu na iya gane sabon hakki kuma su karbi ku.

TAMBAYA:

  1. Menene zama cikin jiki Almasihu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 02, 2019, at 07:46 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)