Previous Lesson -- Next Lesson
5. Sabab ñàkka gëm (Yowaana 5:41-47)
YOWAANA 5:41-44
41 «Wutuma tagg yu jóge ci nit. 42 Waaye yéen, xam naa leen; leer na ma ne, amuleen ci seen xol benn mbëggeel ci Yàlla. 43 Man ñëw naa ci sama turu Baay, te nanguwuleen ma, waaye bu keneen dikkee ci turu boppam, ngeen nangu ko. 44 Bëgg ngeen ku leen di tagg, te wutuleen ngërëm, li jóge ci jenn Yàlla rekk ji am. Kon nan ngeen man a gëme?
Yeesu dafa dugg ci biir ay noonam, wax leen fu seen xol mel ak seen ëlëg. Mu wane seen mébet yu bonn yi, seen jikko ju ñaaw ji.
Soxlawul ñu koy tàccu ndax gëmoon na bu baax liggéeyam. Li tax ñu jàpp ni daan nañu ko gëm, nekkul woon ci limu gis ci liggéeyam. Bu ñu ko sargal, sargal googu dafa ko jox Baayam. Jàngale na taalibe yi ñu njëkka wax seen bopp ci Baay bi, ba noppi bàyyi nu ñaan bu nuy jàngale: “Sunu Baay bi nga nekk ci asamaan si, na sa tur sell, na sa nguur ñëw, na sa bëgg-bëgg am ci kaw suuf ni ci asamaan si.” Yeesu dafa weddi ni dafa bëggoon ngor ak gëdd. Ndamu Baay ji moo nekkoon kàddu yi mu àndaloon. A ben de wan firi fu Gado.
Mbëggeelu Yàlla mooy ñaaxtu ci mbindéef yi, mucc gi, ak mat sëkk. Mooy xol ak limu doon ci Trinite bu sell bi. Mbëggeel googu mooy màndargaal mbëggeel googu ndax yoonu Musaa dafa mat. Ku ko am, du dund ngir boppam, du wuti màggal boppam, waaye day teral ñeneen ñi, di leen liggéeyal ak xol bu dëddu boppam. Lépp lu mu am, da koy jox miskin yi. Mbëggeel du jeex mukk.
Kenn bëggul Yàlla ci coobareem, waaye ku tammu bàkkaar sonalee, tuub ay bàkkaaram te gëm mbëggeelu Yàlla ci Kirist, dina nangu ne, mbëggeelu Yàlla dafa tuur ci sunuy xol jaarale ko ci Xel mu Sell mi nu may, ni ko Pool waxe. Mbëggeel googu dafay feeñ ci saraxe, woyof ak muñ. Képp ku ubbi sa xol ci Xelum Yàlla, dinga bëgg Trinite bu sell bi ak nit ñépp. Waaye kuy damu te yaakaar ne baax na, nekkul ku tuub bàkkaar dëgg, waaye noon la nga ak Xelum Yàlla. Dafay xalaat boppam kese ci xolam. Bëggul yeeslu, xamul ni soxla na Musalkat, waaye dafay dëgëral xolam. Kirist ñëwul ci turu yàlla bu bawoo feneen buñu xamul, waaye ci turu Baay bi, ngir wane mbëggeelu ak yërmaande Yàlla. Képp ku bañ Kirist, dafay wane ni seen xel dafa tëju ci mbëggeelu Yàlla. Dañu bëgg lëndëm gëna leer, moo tax dañu bañ ñi juddoo ci leer gi.
Christ yegaloon na ay noonam ci ñëwu anti-Christ biy dajale bépp nit bu bëgg boppam, yóbbu leen ci fippu ci mbëggeelu Yàlla. Dina def ay kéemaan te roy Kirist.
Ñu bari mënu ñu gëm, dañu taamu ñuy gëna xëcc seeni bàkkaar, moo gën ñu tuub seen bàkkaar dëgg. Dañu jàpp seen bopp ni ñu baax, am doole, am xel. Duñu lox ci kanamu Ki Sell ki, te xamu ñu ni moom kese moo baax. Bëgg sa bopp mooy sabab ñàkka gëm, te réy-réylu mooy màndarga jikko ju dul dëgg googu.
Ku xam Yàlla te xam tolluwaayu ruuh gi dafay daanu, nangu bàkkaaram, sànni bépp ndam ak ngor. Dafay jox ndam Baay bi ak Doom ji ba fàww, di màggal yiwu mucc gi. Gëm ni bàkkaarkat yi baal nañu nu, daf nuy muccal bépp lu amul njariñ ci sunuy doxalin. Xam nanu ki nu doon ak kan mooy Yàlla. Mbëggeel dafay wax xarit dëgg; ku gëm boppam dina nax boppam, nax ñeneen ñi, ba noppi génne boppam ci Xelu Yàlla mi nuy toroxal.
YOWAANA 5:45-47
45 «Buleen xalaat ne, maa leen di jiiñ dara ci sama kanamu Baay. Musaa, mi ngeen yaakaar, moo leen di booleek moom. 46 Bu ngeen gëmoon Musaa, dingeen ma gëm man itam, ndaxte seedeel na ma. 47 Waaye su fekkee gëmuleen li Musaa bind, kon nu ngeen man a gëme samay wax?»
Kirist defaat loxo bu tar ci doole gu jafe-jafe gu ay Yoonu, ne: «Man, dinaa bañ koo jëkka teg ci Yàlla. Moosaa la dinaa leen yëg, moom mi leen joxoon Yoonu, bi ngeen di topp te moo leen tiital. Yoonu jox ngeen, waaye mbëggeel du ci kaw. Te yéena ngi bëgg a rey ma ci turu Yoonu. Ñeel Yàlla, ngeen dale, ngeen dugg ci lëndëm. Man, def naa ba mu nekke nekk, jóg naa dund bu bon ci bésu sabbaar, te ngeen ragal sama liggéey, te mooy liggéeyu Yàlla. Yeen, di naan ma sonnal, man, moom mbëggeel Yàlla moo may am ndaw. Gisu ngeen ne man, Mesi laa, waaye xel yeen taxawul, te yërëmul. Yàlla joxoon na ngeen Yoonu ngir dund, waaye ngeen di ko topp ngir dee. Su ngeen gëm, su ngeen wóolu, ngeen naan, 'nuy soxla Musalkat.' Yoonu ak Nabi yi, waroon nañu doxal seen xel ngir am xam-xam ci ni Mesi dina ñëw. Waaye ngeen jublul ci loolu. Ngeen topp seen bopp, ngeen wuyu Yoonu, ngeen gis ne ngeen mëna wut ndaw ci ndigal Yàlla. Xel yàqu moo leen tax ngeen du koy gis. Lu Yàlla wax, ngeen du koy gëm. Te doonte li ngeen nangu, ngeen bés du gëm Benn Kàddug Dundu. Ngeen dale, ngeen fës. Ngeen dëgërul ci xel, ngeen bañ a wóolu Xel mu Sell mi. Seen fitna moo leen tax ngeen du gëm Kàddug Dundu.»
LAAJ:
- Lu tax Jesus nanguwul ndam li ci boppam, ni ko ñeneen ñi di defee?
LAAJ YI - 2
Yow sama mbokk miy jàng téere bii,
yónnee nu 17 tontu yu jub, ci biir 19 yii. Bu loolu amee, dinanu la yónnee njàng mi top ci mii.
- Lu tax Yeesu dem ca Kër-Yàlla, ba noppi dàq jaaykat (baana-baana) yépp?
- Lan moo wuutale topp diine gu Nikodem ak mébeti Yeesu?
- Yan mandarga juddu gu bees ñooy feeñ ci way-gëm yi?
- Nan la Yeesu niroowee ak jaan u xànjar ja?
- Lu tax ñi gëm Christ duñu jaar ca àtte ba?
- Nan lanu man a jàppe Yeesu ni boroom céet li?
- Nan la nu man a jote dund gu dul jeex?
- Ban may la nu Yeesu yët? Lan mooy njariñam?
- Lan mooy indi gàllankoor ci màggal gu dëggu, te nan lañu man a matale màggal gu mat?
- Nan lanu man a jote ndoxum dund gi?
- Nan lanu man a nekke ay góobkati Yeesu yu xarañ?
- Yan jéego la takk-der boobu defoon ba ngëmam mat?
- Nan la Yeesu faje jarag ga ca pisinu Betesda?
- Lu tax Yawut yi bundxataal Yeesu?
- Nan ak lu tax Baay bi di jëfandoo ak Doom ji?
- Yan ñaari sas yu am solo la Yàlla dénk Yeesu Krist?
- Lan mooy diggante Baay bi ak Doom ji, ni ko Yeesu nu leeralee?
- Lan mooy ñeenti seede yi, te naka lañu koy seede?
- Lu tax Yeesu nanguwul ndam li ci boppam, ni ko ñeneen ñi di defee?
Yónneel say tontu,te bañ a fàttee bind sa dëkkuwaay ba mu leer-nañ fii:
Waters of Life
P.O.Box 600 513
70305 Stuttgart
Germany
Internet: www.waters-of-life.net
Internet: www.waters-of-life.org
e-mail: info@waters-of-life.net