Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 034 (Unity of the Holy Trinity)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
B - YAHAYA MAI BAFTISMA YA SHIRYA HANYAR ALMASIHU (Matiyu 3:1 - 4:11)

3. Sanarwa da Dayantakan Triniti Mai Tsarki (Matiyu 3:16-17)


MATIYU 3:16-17
16 Da aka yi masa baftisma, Yesu ya fito nan da nan daga ruwan. sai ga sama ta budu a gare shi, ya ga Ruhun Allah yana saukowa kamar kurciya, ya sauko a kansa. 17 Ba zato ba tsammani sai wata murya ta fito daga sama, tana cewa, "Wannan shi ne belovedana ƙaunataccena, wanda nake farin ciki da shi ƙwarai."
(Ishaya 11: 2; 42: 1; Matta 17: 5)

Lokacin da aka yi wa Yesu baftisma, sammai suka buɗe masa don su ba da cikakkiyar ni'imominsa a gare shi. Ba a taɓa buɗe musu rai ga wani mutum ba a duniya a da, tun da babu mutumin da ya taɓa samun cikakkiyar yardar Allah har sai ƙaunataccen Yesu ya tsaya a gabansa, mai tawali'u, mai biyayya kuma ba tare da zunubi ba.

Yahaya ya riga ya yi shelar ainihi na Yesu. Amma duk da haka ana yin shelar kuma, ba ta jiki ba, amma ta sama. Anan Uba yayi shelar asalin theansa, Ubangiji Yesu “ƙaunataccen ofan Allah” (2 Samuila 7: 12-16).

Lokacin da Kristi yayi ikirari, ta wurin baftismarsa, cewa ya zo ya mutu, a binne shi kuma ya sake tashi don kuɓutar da mu, sammai sun raba kan kwarin Urdun, kuma an ji muryar Allah. Wa zai iya hana Maɗaukaki magana? Wanene zai iya hana wahayinsa?

Farawa daga faɗuwar mutum a cikin gonar Aidan, an rufe hanyar zuwa ga Allah; amma lokacin da Almasihu ya zo, an buɗe wannan ƙofar zuwa Mahalicci. Ta wurin Yesu kaɗai, muke samun damar zuwa ga Allah. Sammai sun rabu suna shaida cewa shine hanya, gaskiya ne kuma rayuwa.

A farkon halittar Ruhu Mai Tsarki ya ratsa saman ruwan. A cikin kamannin kurciya mai haske haske iri ɗaya Ruhu Mai Tsarki ya sauko ya sauka akan Yesu bayan an yi masa baftisma, yana bayyana cewa Yesu shi ne Almasihu shafaffe kuma mai ba da Ruhun Allah ga duk waɗanda suka tuba. Yahaya ya ga Ruhun Allah yana zuwa yana zaune akan Yesu a matsayin shaida bayyananne cewa Yesu shine Almasihun da aka alkawarta.

An shafe Almasihu tun farkon lokacinsa a duniya saboda an haifeshi da Ruhun Allah. Ubansa ya sake shafe shi cikin cikakkiyar Ruhu a farkon hidimarsa domin mutumin da Yesu zai yi hidima cikin iko a matsayin Babban Firist namu da Kalmar Allah cikin jiki. Kristi bai yi mana hidima a matsayin babban sarki mai gata ba, amma a matsayin mai tawali'u. Ya kasance mai tawali'u har ya ba da ransa don ɗauke zunubanmu. Ta haka ne, tsarkakakkiyar ƙaunar Allah ta bayyana.

Yahaya ya gani da idanunsa Ruhu Mai Tsarki na saukowa kamar Yesu a kan kurciya, kuma ya ji muryar Allah da kunnuwansa. Wannan shelar, "Wannan Sonana ne ƙaunataccena, wanda nake farin ciki da shi ƙwarai", daga wurin Allah cike yake da ma'ana. Bautawa ya kira Kristi ansa--duka Uba da area madawwami ne. Hali, yanayi da ainihin Uban an nuna su cikin Sonan. Mahalicci baya ɓoyewa, ana bayyana shi cikin hisansa. A cikin Sonan yana zaune dukkan cikar Allahntakar jiki, tare da duk halayen Allah, iko da sunaye.

Wa zai hana Allah ya ce yana da ,a, idan yana so? Dayawa basu yarda da wannan gaskiyar ba, kodayake Allah yayi shelar samun Sona mai tawali'u wanda a cikinsa ya yarda kuma ya fara ɗaukar gicciyensa a baftismarsa.

ƙaunataccen ɗa isauna ƙauna ce da ke ƙunshe cikin jiki. Allah kauna ne. Kristi bai zo domin a yi masa bauta ba, amma domin ya bauta wa, ya kuma ba da ransa fansa saboda mutane da yawa. Girmanmu yana zurfafa cikin kalmomi, addu’o’i da ayyukan Yesu yayin tafiyarsa ta duniya, yana nuna mana fassarar a zahiri ta kaunar Allah.

Allah ya yarda da becauseansa domin an yi nufin Allah ta wurinsa kuma ta wurinsa. Kristi ya cancanta ya ce; "Wanda ya gan ni ya ga Uban." Kristi kamanin mutum ne na Uba. Idan kana son sanin Allah, kalli hisansa, ƙaunataccen Yesu.

Abu mai mahimmanci shine cewa Allah ya aiko Almasihu ya bamu sabon fahimta game da Allah. Shi Uba ne, kuma ba komai bane face kauna mai tsarki. Madawwami baya ayyana kansa alƙali mai fushi; maimakon haka sai ya shar'anta ansa a madadinmu domin mu sami ceto. A cikin ceton sa, bai gamsu da dalilin mu ba. Yana shirye ya zuba kaunarsa cikin ruhunmu ta wurin zama na Ruhunsa Mai Tsarki a cikinmu domin mu sami maimaitawar haihuwa ta ruhaniya kuma mu zama bayin Allah ga mutane.

Sanarwar allahntaka, "Ni da Ubana ɗaya muke", ya bayyana kadaitar Allah, domin thea ƙaunatacce yana zaune cikin Ubansa yana aikata nufinsa. Duk wanda aka haifa ta Ruhunsa ya yaba da asirin kasancewar Allah shi kaɗai. Suna lura cewa Uba yana cikin Sonansa, thean kuma yana cikin Ubansa har abada saboda Yesu shi ne Kalma da Ruhun Allah cikin jiki.

Dayantakan allahntakar allahntaka bai kasance cikakke ba kuma anyi shela a fili kafin baftismar Ubangijinmu Yesu Kiristi; amma a nan mun sami Uba, Sona da Ruhu Mai Tsarki da aka ambata gaba ɗaya, sun haɗu da juna, kuma kowannensu yana da aiki. Ona a duniya Allah ya bayyana a cikin jiki. Uba yana yi masa shaida da bayyananniyar murya daga sama, kuma Ruhun Allah yana saukowa a kansa cikin sifar jiki don ƙarfafa shi.

An ambaci Ruhu Mai Tsarki sau da yawa a Tsohon Alkawari, amma ba a bayyane ba game da dangantakarsa da ɗayantakar Allah uku ɗaya. Dalilin farko na shelar a wancan lokacin shi ne bayyana kadaita Allah. Ban da wannan, Allah bai yi shelar kansa gaba ɗaya ba kafin ya zama mutum, domin ba shi yiwuwa a yi haka kafin Kalmar ta zama jiki.

Wasu masu adawa sun soki labarin muryar Uba da aka ji daga sama lokacin da Ruhu Mai Tsarki ya sauko bisa Kristi. Sun ce masu bisharar sun ba da labarin ta hanyoyi daban-daban. Matta ya rubuta, "Wannan ɗana ne ƙaunataccena, wanda nake farin ciki da shi ƙwarai." Ganin cewa Luka ya rubuta, "Kai myana ne ƙaunataccena, a cikinka na yi murna ƙwarai." Ma'anar, haka nan kalmomin sun daidaita, amma akwai ɗan bambanci kaɗan yadda aka ruwaito shi - rahoto ɗaya daga mutum na biyu dayan kuma daga mutum na uku. Duk da haka shaidar kowane ɗayansu ya tabbatar da na ɗayan.

ADDU'A: Ina yi maka sujada, Uba, Da da Ruhu Mai Tsarki, domin ka yi shelar kanka a cikin Kogin Urdun don ka cece ni, ka tabbatar da ni, ka kuma tsarkake ni. Ban cancanci in buɗe idanuna ga gaskiyarka ba. Ka sauka domin ka cece ni daga zunubaina; ba don halakar da ni ba. Da fatan za a taimake ni in bi ka, in amince da kai kuma ba zan taba barin ka ba. Kammala aikin bangaskiyarku a wurina, don in tsaya kamar ƙaunataccen ɗa Allah. Sanya abokaina da dangi da yawa cikin tarayya ta ƙaunarku.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya Allah mai tsarki na ɗaukaka ya ayyana kansa a cikin Kogin Urdun?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 02:49 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)