Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Acts - 107 (Paul’s defense)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek? -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish? -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

AYYUKAN - A cikin Nasara Tsarin aiki ALMASIHU
Nazarin a cikin Ayyukan Manzannin
SASHE 2 - Santawa Game Da Wa'azi Tsakanin Da Al'ummai Da Tushe Ikklisiya Daga Antakiya Zuwa Roma Ta Hanyar Ma'aikatar Kula Da Bulus Manzo, Ruhu Mai Tsarki Ya Umarta (Ayyukan 13 - 28)
E - Bulus A Gidan Yari, A Urushalima Da Kuma A Kaisariya (Ayyukan 21:15 - 26:32)

4. Kariyar Bulus a gaban mutanen garin (Ayyukan 22:1-29)


AYYUKAN 22:1-8
1 “Ya ku 'yan'uwa da uba, ku ji maganata a gabanku yanzu.” 2 Da suka ji ya yi musu magana da harshen Ibrananci, sai suka yi shiru. Ya ce: 3 “Ni Bayahude ne, haifaffen Tarsusi na Kilikiya, amma na haife ni cikin wannan birni a ƙafafun Gamaliyel, na koyar da koyarwar mahaifinmu daidai, da kuma yin himma ga Allah kamar yadda kuke duka. yau. 4 Na tsananta wa wannan hanyar, har na ɗaure maza da mata a cikin fursuna, 5 Kamar yadda babban firist yake ba ni shaida, da dukan majalisa dattawa, waɗanda na karɓi wasiƙu zuwa wurin 'yan'uwa, na tafi Dimashƙu don in ɗaure sarƙoƙi har da waɗanda suke can Urushalima don a hukunta su. 6 Ina tafiya, na yi kusa da Dimashƙu da tsakar rana, ba zato ba tsammani sai wani babban haske daga sama ya haskaka kewaye da ni. 7 Na faɗi ƙasa kuma na ji wata murya tana ce mini, 'Shawulu, Shawulu, me yasa kake tsananta ni?' 8 Don haka na amsa, 'Wanene kai, ya Ubangiji?' Sai ya ce mini, 'Ni ne Yesu. Banazare wanda kuke tsananta wa.
'

Bulus ya kira waɗanda za su zama masu kisan 'yan'uwa da ubanninsu. Bai shar'anta su ba saboda kiyayya da kiyayyarsu, amma yana kaunar su kuma ya yafe jahilcin su. Dangane da Sabon Alkawari, mutanen yahudawa ba memba ne na dangin Allah, wadanda aka Haifa ta Ruhu Mai Tsarki. Ya ba su waɗannan taken, duk da haka, daidai da alkawuran da aka faɗa a cikin Tsohon Alkawari. Manzon Al'ummai ya yi magana da mutane masu yawa a cikin harshen uwarsu, ya kuma girmama su saboda darajar ubanninsu. Ya yi magana da tufafinsa ya tsage, raunukansa na zub da jini, da sarƙoƙi yana ɗaukar nauyin kowane ɗayan jikinsa.

Bulus ya kira maganarsa tsaro. Mecece ce tuhumar da Yahudawa suke yi masa? Manzo bai sauka ba don matakin ƙarar, wanda ya ce ya ƙazantar da haikali mai tsarki ta hanyar kawo aan Al'ummai a ciki. Wannan zargi ne mara hankali, wanda bai cancanci a ba da amsa ba. Manzo ya zo kai tsaye zuwa dalilin zaluncin da ya same shi. Sun yi da'awar cewa ya koya wa mutane guji addinin Yahudanci, kuma sun shigar da Al'ummai marasa kaciya a cikin alkawarin Allah. A cikin martanin da ya bayar, Bulus yayi bayani ga masu sauraron sa cewa bai kirkiri bisharar alheri ba, kuma ba shi da kansa yayi wa'azin bishara. Ubangiji Rayayye da kansa ya bayyana gare shi da kansa, ya kuma umarce shi ya tashi ya ba da shaida a gaban mutane duka. Don haka, sabon koyaswar ba ta samo asali daga Bulus ba, amma daga wurin tashi daga Ubangiji. Nasarar almasihu a rayuwar Bulus ya kawo wahayi na Bisharar alheri, da kuma yin shelar wa'azin al'ummai.

A bangare na farko na jawabinsa, Bulus ya mai da hankali ga kishin sa, yahudawa. An haife shi a Tarsusi, birni ne mai kyawawan halaye na asalin ƙasar Girka. Mafi mahimmanci, kodayake, an haife shi kuma ya sami ilimi a Urushalima, a kewayen da suka taimaka masa ya sami ruhu da al'adar Yahudawa.

Wannan nasarar ta samo asali ne sakamakon miƙa kansa ga yin karatu a ƙarƙashin Gamaliyel, babban masanin shari'ar Yahudawa, wanda shine farkon ƙwararren masanin shari'a a cikin shekaru. Mai tsaurin kai, matashi Shawulu ba wai kawai yana kiyaye cikakkun bayanan doka a cikin zuciyarsa ba, har ma yana cikin aiki mai karfi. Ya kasance mai horo sosai, tsayayye wajen lura da al'adun addinin yahudawa, kuma mai kishin Allah. Ya kasance a shirye ya bauta, da ɗaukaka, da ɗaukaka Mai Tsarki ta wurin himmarsa da rauninsa na ɗan adam.

Ya ƙi Krista da ƙiyayya na mutum, Gama sun dogara ne da alheri, sun ƙi bin doka a matsayin hanya ga Allah, suna ɗora begensu akan ƙaunar Mai Tsarkin nan. Wannan Mai Tsarkin nan ya bayyana a cikin almasihu kuma ya ce da kansa ne kaɗai hanya kaɗai ta wurin Uba. Bulus, cikin himmarsa ga Allah da dokar sa, ya tsananta wa Kirista. A cikin ƙiyayyarsa tafasa bai gamsu da lalata mutane kawai ba. Ya kuma kashe mata, wanda hakan ma haramun ne. Idan Yahudawan da suka zo daga Asiya da waɗanda suka yi ƙarar ba su yarda da shi ba, to, sai su tambayi babban firist da duk dattawan game da gaskiyar maganarsa.

Majalisar Yahudawa ta umarci wannan saurayi, mai himma da ya tafi Damaskus don murkushe masu bi na Yesu. Amma a kan hanyarsa Yesu Banazare ya bayyana kansa gare shi a tsakiyar jeji. Yesu mai ɗaukaka, mai rai, wanda Bulus ya zaci ya lalata, ya lalatar da shi cikin kabari bayan gicciyensa, ya rushe harsashin ginin, lakabi, daraja da fahariya da Bulus ya ɗora bisa rayuwarsa. Cikin hasken ɗaukakar almasihu, ƙiyayyar da Allah ya yiwa shari'ar wannan malamin malamin nan kuma abokin gaba da Allah bai yi nasara ba.

Maɗaukaki, cikin cikar rahamar Sa, bai hallaka wannan jayayyan maƙiyi ba, amma ya yafe masa da yardar rai. Ya fada masa kaunarsa ga Ikilisiya, kuma yana tare da ita a cikin Ruhu Mai Tsarki. Tare da wannan wahayin, sabuwar duniya da sabuwar gaskiya sun shiga rayuwar Bulus. Ba tare da bata lokaci ba, ya mika kansa ga sabon Ubangijinsa, ya kuma tambayeshi ko me zai bashi. Shin Ubangiji ya zo muku da maganarsa? Shin ɗaukakar Mai martabarsa ta bayyana a cikin Sabon Alkawari? Shin kun rabu da kan shi ba da izini ba, kuma ya zama ka kafa shi cikin ikkilisiyar?

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu almasihu, muna bauta maka, gama ka bayyana ga Saul, mai tsananta ka, kuma ka canza shi ya zama bawan ƙaunarka. Ka canza mana mu, kuma ka juyar da masu neman Allah da yawa zuwa cikin Surarka, domin mu rayu saboda soyayyarka.

TAMBAYA:

  1. Menene muhimmancin bayyanar Ubangiji ga Shawulu wanda ya kasance mai kishin dokar?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on March 03, 2021, at 02:59 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)