Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Acts - 106 (The Jews attack Paul)
This page in: -- Albanian? -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

AYYUKAN - A cikin Nasara Tsarin aiki ALMASIHU
Nazarin a cikin Ayyukan Manzannin
SASHE 2 - Santawa Game Da Wa'azi Tsakanin Da Al'ummai Da Tushe Ikklisiya Daga Antakiya Zuwa Roma Ta Hanyar Ma'aikatar Kula Da Bulus Manzo, Ruhu Mai Tsarki Ya Umarta (Ayyukan 13 - 28)
E - Bulus A Gidan Yari, A Urushalima Da Kuma A Kaisariya (Ayyukan 21:15 - 26:32)

3. Yahudawa sun kai hari ga Bulus, sojojin Roma sun ceci shi (Ayyukan 21:27-40)


AYYUKAN 21:27-40
27 Bayan kwana bakwai ɗin ya kusan cika, Yahudawan da suka zo daga Asiya suka gan shi a cikin haikali, suka zuga taron duka, suka kama shi, 28 suna ihu suna cewa, “Ya ku Isra’ilawa! Wannan shi ne mutumin da yake koyar da mutane ko'ina a game da mutane, shari'a da wannan wuri; Har ila yau, ya shigo da Girkawa cikin haikalin, kuma ya ƙazantar da wannan tsattsarkan wurin.” 29 (Gama sun taɓa gan Tifimus mutumin Afisa tare da shi a cikin birni, waɗanda suke tsammani Bulus ya shigo da haikalin.) 30 ya kasance cikin damuwa; Mutane suka yi ta gudu, suka kama Bulus, suka fitar da shi daga haikali. Nan da nan kuwa aka rufe ƙofofin. 31 Tun suna so su kashe shi, sai labari ya kai ga shugaban ƙungiyar sojan, cewa duk Urushalima ta cika da hargitsi. 32 Nan ​​da nan ya ɗauki sojoji da shugabannin sojoji, ya sheƙa a guje zuwa wurinsu. Da suka ga shugaban sojoji da sojoji, suka daina bugun Bulus. 33 Kwamandan ya matso kusa da shi, ya umarce shi da cewa a ɗaure shi da sarƙa biyu. kuma ya tambaya ko shi wanene da abin da ya yi. 34 Waɗansunsu suka saurari ɗaya, waɗansu kuma suka yi magana. Don haka lokacin da ya kasa tantance gaskiya saboda hargitsin, sai ya ba da umarnin a kai shi katangar. 35 Lokacin da ya hau kan matakalar, sojoji suka ɗauke shi domin yawan garkuwar. 36 Da yawan mutane suka bi shi, suna ɗaga murya suna cewa, “Fito da shi!” 37 Da yake za a kai Bulus a shinge, sai ya ce wa jarumin, “Zan yi muku magana?” Sai ya ce, Kuna iya jin Hellenanci? 38 Ashe, kai ba bawan Bamasaren ba ne wanda ya ta da ɗan lokaci ya tayar da kai zuwa cikin jeji?” 39 Amma Bulus ya ce,“ Ni wani Bayahude ne, mutumin Tarsus, mutumin Kilikiya, ba ɗan birni ba ne. Ni kuwa na roƙe ka, ka bar ni in yi magana da mutane.” 40 Da ya ba shi izini, sai Bulus ya tsaya a kan matakala, ya miƙe hancinsa ga mutane. Da suka yi tsit, sai ya yi musu magana da Yahudanci, ya ce,

Shin kuna ganin kaskancin Bulus da kaunarsa? Ya zo Urushalima a matsayin janar-janar ɗin sojan sama, waɗanda suka yi ta yaƙe-yaƙe da yawa, ya kawo da kuɗi masu yawa. 'Yan uwan, waɗanda ba su bar ƙasarsu ba, sun nemi shi ya manta da duk gwagwarmayarsa da kuma farkawar Ikklisiya da ya yi aiki tuƙuru a cikin duniya, kuma ya zama bawa ga mutane huɗu waɗanda ke da gashi mai tsayi da rashin kuɗi. Bulus ya musanci kansa, ya manta da nasarorin nasa, ya miƙa kansa ga karkiya da bautar Shari'a. Ya biya, a madadin matalauta huɗu waɗanda suka ɗauki wa'adin Nazir, farashin hadayarsu, suka kammala aikin ƙauna. Bai so ya zama sanadin tuntuɓe ga 'yan'uwansa yahudawa ba, amma ya zaɓi ya zama bawan matalauta cikin ruhu. Dan haka, ya cika umarnin ƙauna, wanda ya dade yana roƙon ikklisiyoyin su cika, domin kada a samu rarrabuwar kawuna tsakanin 'yan'uwa.

Lokacin da kwanakin tsarkakewa suka ƙare, waɗansu daga cikin Yahudawan da suka dawo daga lardin Asiya da kuma Afisa, suka ga Bulus da Turofimus, ba Al'ummai, suna tafiya tare a kasuwa na Urushalima. Sun kuma gan shi daga baya, shi kadai a farfajiyar Haikali. Tunanin cewa Bulus ya shigar da Al'ummai cikin haikali, sai suka fusata suka fara ihu da ƙarfi suna cewa: “Taimako! Taimako! Wannan mutumin yana rusa addininmu, yana koya wa al'ummai marasa tsabta su shiga cikin bautar Allah ba tare da kaciya ba, ba tare da aikin hajji ba, kuma ba tare da kiyaye doka ba. Ya saba wa Allah. Ku rarrabe mayafin nan daga tsakiyarku nan da nan, ku hallaka shi nan da nan.”

Rikicewa ya bazu ko'ina cikin jama'a. Duk wanda ya ƙazantar da haikalin ya kuma ƙazantar da tsattsarkan wurin, ya jawo fushin Allah a kan birni, ya zama magabcin farko na al'umma. Lalacewar Wuri Mai Tsarki ya kawar da garin da harsashin ginin. Mutane sun fara taruwa a tituna da gidaje. Sai suka kama Bulus, suka tsokane shi daga cikin haikali. Saboda kiyaye al'adun addini, ba su zubar da jininsa ba a Wuri Mai Tsarki. Lokacin da masu harbin suka isa waje da haikalin masu gadi sun rufe ƙofofin ta, domin kiyaye tsarkin ta da kwanciyar hankali.

Yanzu, a waje da haikali, maharan suka fara bugun Bulus da ƙarfi. Sun buge shi da hannuwansu da ƙafafunsu, suna ƙoƙarin kashe shi. Wataƙila Bulus ya fara tunanin Istafanus, wanda aka kashe kwata na ƙarni na baya, lokacin da wannan shahrarren Kirista na farko da ya busa numfashinsa na ƙarshe. A wancan lokacin Bulus saurayi ne, kuma ya cika yarjejeniya da matakin zalunci. Yanzu yana fuskantar azaba iri ɗaya, kuma kalmomin almasihu sun sake zama gaskiya game da Urushalima da zaluncirsa: "Ya Urushalima, Urushalima, wanda ke kashe annabawa da jifa waɗanda aka aiko mata!"

Alas, ba ɗaya daga cikin dubun dubbai da masu bi na asalin Yahudu ba, waɗanda Yakubu ya gaya wa Bulus, sun bayyana don su taimake shi cikin bukatarsa. Wataƙila wasun su sun yi farin cikin ganin an gama rayuwar wannan mai faɗa. Amma Yesu yana da wani shiri tare da bawansa, wanda sa'ar sa bai zo ba tukuna. Allah bai aiko da mala'ika ba, a cikin ɗaukakar ɗaukakarsa, don taimakawa, amma ya yi amfani da kwamandan sojan Roma, wanda ke da sojoji 1000 a ƙarƙashinsa. Wannan kwamandan ya rutsa da wasu hafsoshi da sojoji zuwa wurin da aka kawo tsawar. Duk garin ya rikice saboda wannan abin da ya faru da damuwa. Tunaninta na farko shine kashe da murkushe fitina. Lokacin da Yahudawan da ke da kishi, masu mugunta suka ga shugaban hafsoshi tare da rundunarsa, sai suka firgita suka daina buga bulus, abin da ya ba wa kwamandan damar kama shi. Ya umurce shi da daure kamar mai laifi, domin ya tseratar da shi daga taron masu tayar da hankali. Kwamandan ya tambayi wasu a cikin taron game da dalilin wannan hargitsin, amma saboda hayaniya da tsawa sun kasa gano abin da ya faru. Lokacin da ya umarci mutanensa su kwashi fursunoni zuwa cikin tuddai, Yahudawan da suka fusata sun yi kururuwa da fushinsu, domin ya ceci shi daga hannunsu. Lokacin da Bulus ya je kan matakalar da zai kai ga katangar, sojoji suka tilasta masa su ɗauke shi a hannayensu su ɗauke shi, don kada su kashe shi. Wataƙila ya gagara tsayawa kan nasa akan matakan, saboda raunin da ya ji. Jama'a suka yi kururuwa, kamar yadda suka yi kururuwa a kan almasihu: A kai shi! Ku kashe shi! Ku kashe shi nan da nan!”

A ƙofar hasumiyar Anatoniya, wanda ke ƙetare haikalin, Bulus, tare da tawali'u da tawali'u da yawa, ya nemi kwamandan, a cikin Hellenanci mai iya magana, ya saurare shi. Da farko ya fayyace cewa shi ba annabin ƙarya na Masar ba, wanda ya yaudari mutane dubu huɗu kuma ya bishe su a dutsen Zaitun cikin hamada don saduwa da Kristi mai zuwa, domin ya yi amfani da wannan runduna don 'yantar da ƙasar daga Gwaiduwa ta Roman. Bai kasance kamar irinsa ba, amma mutum ne mai halin kirki, ba ɗan tawaye ba. Ya zo daga wani garin Roma da ake girmamawa. A cikin amsar da ya bayar ya tabbatar da daidaituwarsa, duk da cewa yana gab da mutuwa, raunukansa suna zub da jini.

Kwamandan ya cika bukatar sa kuma ya ba shi izinin yin magana. Ta hanyar jawabin nasa ga taron ya yi fatan zai iya fahimtar dalilin kiyayya tsakaninsa da manyan mutane. Bulus ya tsaya, wataƙila yana da goyan baya, a saman matakala, kamar dai yana kan bagade. Ya daga hannu ya gaisa da taron jama'a, sannan ya fara magana da mutanen gari. Ba zai taɓa samun lokacin da ya dace ba don yin magana da ɗaruruwan Yahudawa idan ba a tuhume shi da lalata haikalin ba. Yesu ya yi amfani da wahalar bawan nasa ya yi wa'azin huduba da ke neman babbar tuba a tsakanin yahudawa. An yi shuru cikin masu sauraron da ba su ji ba, waɗanda suka sa ido su ji abin da wannan mayaudarin yake faɗi. Sun kasa kunne sosai, kuma sun fahimci kowace kalma da ke fitowa daga bakin Bulus.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu almasihu, Ka sha wahala domin mu, kuma Manzanninka sun sha wahala, wahala, da kunya saboda sunanka. Ka koya mana yadda za mu rayu a gabanka, Ka ba mu mu aminci ga sunanka. Bari nufinka ya aikata a rayuwarmu, domin mutane da yawa suji Bishararka.

TAMBAYA:

  1. Me yasa yahudawa suke so su kashe Bulus?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on March 03, 2021, at 02:48 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)