Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":

Home -- Hausa -- John - 092 (Abiding in the Father's fellowship appears in mutual love)

This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
Sashe Na III Haske Na Haskakawa Cikin Da'irar Na Manzanni (Yahaya 11:55 - 17:26)
D - Da Ban Kwana A Kan Hanyar Zuwa Getsamani (Yahaya 15:1 - 16:33)

2. Zamu zama a cikin zumuntar Uba yana nuna a ƙauna ɗaya (Yahaya 15:9-17)


YAHAYA 15:9
9 Kamar yadda Uba ya ƙaunace ni, ni ma na ƙaunace ku. Ku tsaya cikin ƙauna.

Uban yana ƙaunar Ɗan da ya raba sammai a lokacin baftismarsa a Jordan. Ruhu Mai Tsarki ya sauko kamar kurciya, kuma an ji murya, "Wannan shine ɗana ƙaunataccena, wanda nake farin ciki sosai." Wannan sanarwa na Triniti Mai Tsarki shine Yesu ya yi baftisma kuma shine farkon wurin Ɗan Rago na Allah a hanyarsa don yin hadaya. Ɗan ya yi nufin Ubansa, yana zubo kansa don fansa. Wannan ƙaunar ba'a iyakancewa ga Uban da Ɗa ba, amma suna tare cikin ƙaunar wannan duniyar, suna shirya domin fansa mai girma.

Yesu yana ƙaunarmu a cikin auna na Ubansa. Ganin cewa ya yi biyayya, ba mu. Babu ɗayanmu da aka haife shi tun daga zamanin da. Abin da ya faru shine Ɗan ya zaɓa mu masu zunubi kuma ya tsarkake mu. Ya bamu na biyu na Ruhu kuma ya tsarkake mu. Ba a ganinmu a matsayin kayan wasa a hannunsa don a jefa su a kan so. Yana tunaninmu dukan yini, kula da mu da damuwa na Allah. Ya yi mana ceto kuma ya rubuta wasiƙan ƙauna a gare mu cikin bishara. Ya yi mana gargaɗi ga bangaskiya, ƙauna da bege. Idan zamu tattara du kkanin ƙauna da iyaye da iyaye suke yi a duniya a kowane lokaci kuma muka tsarkake wannan ƙaunar duk ƙazantawa da cin hanci da rashawa, duk abin da zai zama karami idan aka kwatanta da ƙaunar da Yesu yake yi mana wanda ba ya kasa.

YAHAYA 15:10
10 In kun kiyaye umarnaina, za ku zauna cikin ƙauna. kamar yadda na kiyaye umarnan Ubana, kuma in kasance cikin ƙaunarsa.

Yesu ya gargadi ku, "Kada ku rabuwa da ƙaunataccena, ina ƙaunarku kuma ku dubi tabbacin ƙaunarku a gare ni. Ina addu'arku, shin suna son hanyar sadarwa tare da sama? Ya ce, "Ina roƙonka ka aikata abin da yake mai kyau da kyakkyawa, ka zama mai alheri da mai tsarki." Ka zauna a cikin ƙaunataccena, Ruhu Mai Tsarki zai motsa ka ka yi kyau, kamar dai yadda Allah yake kyautatawa kullum."

Yana da zunubi kada ku ƙaunaci kamar yadda Allah yake ƙauna. Almasihu yana son ya dauke mu har zuwa jinƙan jinkan Allah, "Ka yi tausayi kamar ni da Uba mai jinƙai". Kuna iya jin wannan ba zai yiwu ba. Kuna da gaskiya, idan batun ya kasance a cikin tunanin tunanin mutum. Amma ba ku san abin da Kristi yake so ba, abin da zai iya aiki a cikinku. Yana zubo Ruhunsa a cikinku, domin ku ƙaunaci kamar yadda yake ƙauna. A cikin wannan ruhu Bulus ya ce, "Zan iya yin dukan abu ta wurin Almasihu wanda ya ƙarfafa ni."

Yesu ya shaida shaida cewa bai taɓa ƙetare iyaka daga abin da ya jitu da nufin Ubansa ba, maimakon ya kasance a cikin ƙaunar Allah a koyaushe. Kristi yana kawo salama ga Allah cikinmu, addu'a a cikin Ruhu, da kuma ƙaunar aikin.

YAHAYA 15:11
11 Na faɗi waɗannan abubuwa a gare ku, don farin cikina ya tabbata a gare ku, har ma ku yi farin ciki ƙwarai.

Mai jin tsoro ya san zuciyar mutum cewa yana da wahala yayin da yake nesa da Allah. Almasihu wanda yake zaune a cikin ƙaunar Ubansa yana cike da farin ciki da farin ciki. A ciki ciki akwai waƙa da yabo ba tare da dakatarwa ba. Yana so ya ba mu, tare da cetonsa, teku ta ƙauna ta ciki. Allah ne Allah na farin ciki.

Ƙaunar tana biye da farin ciki kamar 'ya'yan itace na biyu a cikin jerin' ya'yan Ruhu. Inda aka zubar da zunubi, farin ciki yana cike. Almasihu yana so ya ƙarfafa mu da farin ciki na ceto domin ya zama ruwan sama ga wasu. Mutumin mai farin ciki ba zai iya ci gaba da jin daɗin kansa ba, amma yana son ya ceci mutane zuwa ga jinƙai da farin ciki na tabbacin Allah. Sa'an nan kuma farin ciki zai cika kamar yadda mutane da yawa suka sami ceto. Kamar yadda manzo ya ce, "Allah yana son duk ya sami ceto kuma ya zo ga sanin gaskiya." Bishara shine batu na farin ciki a cikin rikici da wahala.

YAHAYA 15:12-13
12 Wannan ita ce umarnaina, cewa ku ƙaunaci juna, kamar yadda na ƙaunace ku. 13 Ƙaunar da take da ita ba ta zama ba, sai dai wani ya kashe ransa saboda abokansa.

Yesu yana ƙaunarmu, ya san sunayenmu, haruffa da abubuwan da suka gabata. Yana jin damuwar mu da matsala. Yana da shirin da taimako don makomarmu. Ya kasance yana shirye ya yi magana da mu cikin addu'a, yana yafe zunubanmu kuma ya jawo mu cikin rayuwa mai tsarki cikin gaskiya da tsarki.

Kamar yadda Yesu yake ƙaunarmu yana son mu ƙaunaci juna. Mu zama mafi sani game da danginmu da abokai, kuma muna jin dadin yanayin su da wahalar su. Za mu fara fahimtar dalilai da kuma abubuwan da suke. Mun sami mafita don matsalolin su, kuma suna ba su taimako mara kyau, ba tare da su ba. Idan suka yi kuskure, mun gafarta musu kuma muyi tare da su, ba tare da ambaton abubuwan da suke kuskure da kuskure ba.

Yesu ya nuna mahimmancin ƙauna a cikin rayuwarsa. Ba kawai yayi magana da taimako ba, amma ya miƙa kansa ga masu zunubi. Ba kawai ya zauna a gare mu ba amma ya mutu a madadinmu. Gicciye shine kambin ƙauna, yana bayyana mana ƙaunar Allah. Yana so mu ci gaba da sakon ceto da kuma yin hadaya a lokaci da kudi. Idan ya kira mu mu raba Linjila tare da wasu, kuma muyi aiki a gabansu abin da Yesu ya yi mana, zai sa ran mu bada kanmu, dukiyarmu da wadata. Ya yi addu'a domin wadanda ke cutar da shi, kuma ya bi da su a matsayin abokai. Ya yi addu'a ga magabtansa, "Ya Uba, ka gafarta musu, domin basu san abin da suke aikata ba". Ba kawai ya kira su 'yan'uwa ko' ya'yan Allah ba, amma masoyi. Ga wadanda basu cancanci ƙaunarsa ba, ya mutu don fansar irin wannan.

YAHAYA 15:14-15
14 Ku ne abokaina, idan kuna yin duk abin da na umarce ku. 15 Ba kuma zan ƙara kiran ku bawa ba, gama bawa bai san abin da ubangijinsa yake yi ba. Amma na kira ku abokai, domin duk abin da na ji daga wurin Ubana, na sanar da ku.

Allah ya kira ku "ƙaunataccen". Ya aikata wannan a kan kowannensu. Za a iya warewa, ba tare da wanda zai juya zuwa. Ku dubi Yesu wanda ya mutu dominku kuma ya rayu a gareku. Shi ne abokinka mafi kyau, a kullum shirye don taimakawa. Ya san tunaninka, kuma yana jiran amsa daga gare ku. Abinda ke bin zumuncinsa shi ne cewa muna ƙaunar dukan mutane kamar yadda ya ƙaunace su. Biyu ba za su iya kasancewa tare da juna ba yayin da suke bayyana kansu a matsayin ƙaunar Kristi. Abokarsa yana buƙatar mu ƙaunaci juna. Ya kira mu ƙaunataccensa. Mun kasance a gare shi domin ya halicce mu, kuma yana da hakkin ya bi da mu a matsayin bayi. Ya kuɓutar da mu daga nauyin bauta kuma ya tashe mu. Ya sanar da mu ayyukansa na Allah. Bai bar mu jahilci ba amma ya koya mana sunan Uba, ikon gicciye da ƙaunar Ruhu Mai Tsarki. Ta wurin nuna mana asiri na Triniti Mai Tsarki ya bayyana mana gaskiyar da ke ɓoye na har abada. Uba ya ba da waɗannan batutuwa a hannunsa don ya bayyana mana su. Abokarsa yana da kyau har ya kyale mu shiga aikinsa, ƙauna, girmamawa, iko da rayuwa. Bai ma riƙe da hakkin yayewa ko 'yanci ba, amma ya jawo mu ga kansa don zama' ya'yan Allah.

YAHAYA 15:16-17
16 Ba ku zaɓe ni ba, ni ne na zaɓe ku, na kuma sa ku, ku tafi, ku ba da 'ya'ya, ku kuma zama' ya'yanku. cewa abin da kuka roƙa Uba da sunana, zai iya ba ku. 17 Ina umartar muku waɗannan abubuwa, domin ku ƙaunaci juna.

Abinda kake hulɗa da Yesu ba shi da farko a kan nufinka, sha'awarka ko kwarewa, amma a ƙaunarsa, zabe da kira. Ka kasance bawa ga zunubinka, a hannun Shaiɗan da kuma mutuwa. Ba ku iya fita daga kurkuku ba, amma Yesu ya zaɓe ku daga har abada kuma ya yardar ku ta wurin jininsa masu daraja. Ya sanya ku aboki, kuma Ya sanya ku magada ga 'yancin danginku. Ya zaɓe shi ne gaba ɗaya ta wurin alheri. Taku ne ko dai ya zaɓi shi ko a'a. Yesu ya zabi dukan mutane lokacin da ya yi kafara domin zunubanku akan giciye. Ba duka sauraron kiransa ba, amma sun fi so su kasance a cikin fadin zunubi. Ba su san 'yancin' ya'yan Allah ba. Almasihu ya kira ku zuwa 'yanci daga zunubi da zumunci na Allah. Yi koyi da soyayya. Ku 'yanci na da manufa ɗaya, kuna bauta wa Ubangijinku da' yan adam da son zuciya. Babu tilastawa kamar yadda bawa. Yesu ya zama bawa mai bawa don ƙauna. Shi ne misalinmu, ba kula da kansa ba, amma damuwa shine ga ƙaunatattunsa.

Saboda haka yana son ku nuna damuwa ga abokanku, kamar makiyayin tumaki. Tun da iyakokinmu sun iyakance, mutum baya iya yantar da wani daga bautar zunubi. Yesu ya karfafa mana muyi addu'a cikin sunansa. Domin idan mun yi addu'a ga Yesu cewa zai shiryar da 'yanci da kuma gina su cikin lahani da kuma ruhaniya, da kuma samar da su da duk abin da suke buƙatar jiki, da ruhu da ruhu, Ubangiji zai amsa bisa ga yardarsa. Asirin addu'ar amsa shine ƙauna. Idan ka yi addu'a ga abokanka cikin wannan ruhu, Yesu zai nuna maka zunuban ka, kuma ya kai ka ga mai hikima da mai amfani da kuma addu'ar gaskiya da kuma tawali'u da tawali'u. Ubangiji zai amsa idan ka nemi ceto da tsarki don kai ga abokanka. Muna kiran ku ku ci gaba da yin addu'a. Yesu ba ya yi maka alƙawari da sakamako mai banƙyama amma 'ya'yan itace da za su kasance ba. Wanda ya gaskanta da addu'arku da shaida, zai rayu har abada, yana wucewa daga mutuwa zuwa rai.

Sama da sama da bangaskiya, adu'a da shaida, Yesu ya umurce ka ka kaunaci abokananka, ƙaunar zuciya da ƙauna. Ka yi haƙuri tare da su, duk da matsalolin halayensu. Ku kasance masu tausayi tare da su, kamar yadda Allah mai tausayi ne da ku. Haske tare da hasken ƙaunar Allah ga duniya da ke da lalata kuma mummuna. Yi horo a cikin sabis, hadaya, sauraro da amsawa. Bari ƙaunar Almasihu ta haskaka daga gare ku.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, muna gode maka, domin ka kuɓutar da mu daga bautar zunubi kuma muka sanya mu masoyi. Bari mu koyi kauna da duk yadda kake ƙaunarmu. Muna bauta maka, kuma mu sanya kanmu. Ka koya mana biyayya, domin mu iya haifar da 'ya'yan itatuwa masu yawa.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya Yesu ya sa waɗanda suka kasance bayin zunubi su zama ƙaunataccensa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 20, 2019, at 05:04 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)