Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 093 (The world hates Christ)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
Sashe Na III Haske Na Haskakawa Cikin Da'irar Na Manzanni (Yahaya 11:55 - 17:26)
D - Da Ban Kwana A Kan Hanyar Zuwa Getsamani (Yahaya 15:1 - 16:33)

3. Duniya yana ƙin Almasihu da kuma almajiransa (Yahaya 15:18 – 16:3)


YAHAYA 15:18-20
18 Idan duniya ta ƙi ku, kun san cewa ta ƙi ni kafin ya ƙi ku. 19 Idan kun kasance daga duniyar, duniya za ta son kansa. Amma saboda ba ku na duniya ba, tun da na zabe ku daga cikin duniya, sabili da haka duniya ta ƙi ku. 20 Ku tuna da maganar da na ce muku, 'Bawa ba ya fi ubangijinsa girma' idan sun tsananta mini, za su tsananta muku. Idan sun kiyaye maganata, za su ci gaba da naka.

Bayan da Yesu ya nuna cikakken cikakkiyarsa tare da Allah, ya kuma yi annabci game da zuwan Ruhun Consolation, ya shirya su su jimre da ƙiyayya da duniya ta ƙi a gare su.

Duniya tana adawa da zumuncin Kirista. Ƙaunataccen tsarin duniya, amma ƙaunar ƙaunar Kirista zumunci. Yesu ba ya karbi almajiransa daga duniyar rashin tabbas don kai su zuwa tsibirin tsibirin. Ya aike su cikin mummunar yanayi, saboda ƙaunarsa don rinjayar ƙiyayya mai tsanani. Wannan manufa ba kullin ba ne, amma gwagwarmayar ruhaniya. Wadanda suke umurni da ƙaunar suna fuskantar kin amincewa, zalunci da kuma rawar jiki yayin da suke bautawa, ba saboda lalacewar kansu ba, amma suna tasowa daga 'yan adawar da miyagun ruhohi suke jawo wa kalmomin Yesu. Ubangijinmu, wanda yake cikakke cikin kauna da hikima ya fuskanci ƙiyayya zuwa mutuwa. Duk da wannan mummunar tsanantawa, bai gudu daga fagen fama ko ya bar duniya ba, amma ya mutu yana ƙaunaci waɗanda suka ƙi shi.

Babu wani daga cikin mu akwai mala'ika; daga zukatanmu ci gaba da tunanin mugunta. Amma ta wurin alherin Almasihu, sabon Ruhu ya zo mana. Tuba yana nufin canza tunanin. Wanda Ruhu ya haifa ba na duniya bane na Ubangiji. Ya zabi mu daga wannan duniya. Kalmar nan "Ikilisiya" a cikin harshen Helenanci yana nufin ƙungiyar zaɓaɓɓu kuma ya kira daga duniya don ɗaukar nauyin aiki. Saboda haka duniyar ta dubi Ikilisiya a matsayin abin ban sha'awa. Wannan rabuwa yana haifar da mummunar raguwa da zurfi cikin iyali kamar yadda Yesu ya taɓa (Yahaya 7: 2-9). A cikin wannan hali, wanda yake bin Almasihu ya buƙaci hikima da tawali'u don jimre wa'a da zalunci. Idan ka sami kanka a cikin irin wannan yanayi, kada ka manta cewa Yesu ya shiga cikin wannan ba tare da dalili ba. Domin ya ƙaunace su kuma ya warkar da su, sun gicciye shi a matsayin mai laifi.

Yesu yana da babban alkawari a gare ku, cewa ko da yake mutane za su azabtar da su kuma su yi yaƙi da ku, wasu daga cikinsu za su saurari shaidarku yayin da suka saurari shi. Kamar yadda kalmar da aka ba da Ruhu ta sa bangaskiya da ƙauna su yi farin ciki a masu sauraro, duk da haka shaidarka za ta haifar da rai na har abada a wasu daga cikin waɗanda suke sauraronka. Kowane Krista jakada ne na Kristi a cikin duniya da tawaye. Don haka tabbatar da kiranku na sama.

YAHAYA 15:21-23
21 Duk da haka za su yi muku saboda sunana, domin ba su san wanda ya aiko ni ba. 22 Da ban zo in faɗa musu ba, da ba su taɓa yin zunubi ba. amma yanzu basu da wata hujja saboda zunubansu. 23 Wanda ya ƙi ni, yana kuma ƙin Uban.

Yesu ya gaya wa almajiransa a gabanin cewa bayan zuwansa zuwa mummunan zalunci zai kai musu farmaki saboda sunansa. Yahudawa basu sa ran Masihu mai tawali'u ne kamar rago, amma jarumi na siyasa don ceton su daga karkiyar mulkin mallaka. Wannan rudani game da bege na siyasa ceto ya tashi daga jahilci na girman gaskiya na Allah. Ba su iya rarrabe tsakanin addini da jihar; suna da allahn soja. Ba su san Uban Ubangjinmu Yesu ba, wanda shine Allah na dukan ta'aziyya da salama. Haka ne, Ya yarda da tashin hankali na yaƙe-yaƙe - azabtarwa, amma irin waɗannan yaƙe-yaƙe da takunkumi ba sa gina Mulkin. Ruhunsa ne wanda yake gina shi cikin gaskiya da tsarki.

Almasihu ya zo a bayyane akan ka'idodin Ubansa, amma Yahudawa sun ƙi Ruhun ƙauna da sulhu. Sun bi tashin hankali da yaki. Dukan al'umman da basu yarda da Almasihu mai salama ba sun shiga cikin zunubi ɗaya kamar Yahudawa. Ba zamuyi kuskuren zunubanmu ba tare da rashin cin hanci, amma abokan gaba ne da muke nuna wa Allah da kuma rashin amincewa da Ruhun salama.

Dalilin da ya sa mutane suka ƙi Yesu, Mulkinsa da salama shi ne ƙaddarar Allah na gaskiya. Mutane suna tunanin gumakansu bisa ga son zuciyarsu. Amma Yesu ya bayyana mana Allah na kauna. Wanda ya ki yarda da wannan ƙauna, ya bi tafarkin tashin hankali da cin hanci da rashawa, wanda kuma ya ƙi Kristi, ya ki yarda da Allah na gaskiya.

YAHAYA 15:24-25
24 Da ba na taɓa yin aiki a cikinsu ba, wanda ba wanda ya yi, da ba su taɓa yin zunubi ba. Amma yanzu sun ga kuma sun ƙi ni da Ubana. 25 Wannan kuwa domin a cika maganar da yake a rubuce a cikin shari'ar su cewa, 'Sun ƙi ni ba da gangan ba.
'

Yesu ya tabbatar da cewa sanarwarsa game da Ikilisiyar Allah zai zama hukunci a kan waɗanda suke tsayayya da Ruhunsa, wannan tare da mu'ujjizai masu yawa. Babu wani a cikin duniya da zai iya warkar kamar yadda Yesu, ko fitar da aljannu, ko kuma ya dakatar da hadari, ciyar da dubban kuma ya ta da matattu. Allah yana aiki a cikinsa tare da alamu da alamu na sabon halitta. Yahudawa basu ga abin da ya fi muhimmanci a cikin wadannan alamun ba tun da babu wadata ga siyasa ko wadatar tattalin arziki a cikinsu ga al'ummar. Amma kamar yadda suke lura da ikon ƙaunar Yesu, waɗannan ayyukan sun zama abin tuntuɓe domin ba za su gaskanta da Uba ba. Kamar dai yadda Yahudawa suka kulle rayukan su daga tsinkayar Ruhu Mai Tsarki, don haka yau miliyoyin suna zaune a kurkuku na ruhu wanda ke wulakanta Allah. Wadanda ba su furta cewa Kristi Ɗan Allah ba'anta mabiyansa kuma basu san Allah ba, suna ci gaba da zunubansu, suna saɓo Triniti Mai Tsarki. Duk da haka, Yesu bai azabtar da su ba, amma ya aikata ayyukan ƙauna ta wurin bayinsa. Ya ɗan'uwana, ka shirya don wannan rikici na ruhaniya, ka roki ubangijinka don ka dage da haƙuri da kuma shirye-shiryen wahala.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, muna gode maka yin rayuwarka duk da ƙiyayya da mutane. Ka koya mana mu kaunaci magabtanmu, don su sami ceto. Ka buɗe zukatan mutane da yawa su ji muryarka kuma su aikata nufinka, karbar Ruhun ta'aziyya. Ku shiryar da mu; Ka ba mu karin iko da hakuri.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa duniya take ƙi Kristi da mabiyansa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 20, 2019, at 05:54 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)