Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 025 (Herod’s Attempt to Kill Jesus)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

4. Herodoƙarin Hirudus na Kashe Yesu (Matiyu 2:12-23)


MATIYU 2:16-18
16 Da Hirudus ya ga masanan sun yaudare shi, sai ya fusata ƙwarai. Ya kuma sa a kashe dukan yara maza da suke Baitalami da cikin dukan lardunan, tun daga mai shekara biyu zuwa ƙasa, daidai da lokacin da ya ƙaddara daga masu hikima. 17 Sa'an nan abin da annabi Irmiya ya faɗa ya cika, yana cewa: 18 “Aka ji wata murya a Rama, Makoki, da kuka, da kuma babban makoki, Rahila tana kuka saboda 'ya'yanta, ba ta yarda a ta'azantar da su ba, don ba su nan.”
(Irmiya 31:15; Farawa 35:19)

Hirudus yana tunanin cewa masu hikima suna tsoron shi kuma suna girmama shi kuma za su dawo gare shi kai tsaye bayan sun ziyarci jaririn da aka haifa. Lokacin da ya ga sun yi biris da shi sai ya fusata ƙwarai. Ba su dawo sun gaya masa ko wanene Kristi ba ko kuma inda yake zaune. Ya yi fushi kamar yadda ya saba kasancewa a baya.

Hirudus ɗan Edom ne kuma ƙiyayya da Isra'ila ta kasance cikin ƙasusuwansa. Ananan yara koyaushe ana ɗauke su ƙarƙashin kariya ta musamman ta dokokin ɗan adam da kuma ɗabi'ar ɗan adam, amma waɗannan an sadaukar da su don fushin wannan azzalumin. A lokacin Hirudus yana da kimanin shekara saba'in, don haka yaro ɗan ƙasa da shekara biyu da alama ba zai taɓa yin barazanar sarautarsa ba. A ƙarƙashin Nero, ikon Hirudus, rashin laifi ba shi da tabbacin tsaro. A duk tsawon mulkinsa, Hirudus mutum ne mai jini a jika. Ba da daɗewa ba kafin wannan kisan gilla, ya halakar da duka Sanhedrin. Ba ya kuma son 'ya'yansa ko ci gabansu, kasancewar ya kashe' ya'yansa maza biyu, Alexander da Aristobulus, kuma daga baya, ɗansa Antipater kwanaki biyar kafin shi kansa ya mutu. Ya kasance don kawai ya gamsar da muguwar sha'awarsa ta girman kai da ta zalunci da ya aikata hakan. Jini ga mai zub da jini kamar ruwa ne ga waɗanda suke da rashi. gwargwadon yadda suke samu, gwargwadon sha'awar su.

Macrobius, masanin tarihin arna, ya ce lokacin da Augustus Kaisar ya ji Hirudus ya kashe ɗansa a cikin yara maza ’yan shekara biyu kuma a ƙarƙashin cewa ya ba da umarnin a kashe shi, sai ya yi magana da wannan baƙar magana a kansa — cewa“ ya fi kyau a zama alade na Hirudus da nasa ɗa. " Al'adar yankin ta hana shi yanka alade, amma ba abin da zai hana shi kashe ɗan nasa.

Wadansu sun gaskanta wannan bacin rai na mutanen Baitalami don ya zama hukunci a kansu saboda raininsu ga Kristi. Waɗanda ba za su sake yin farin ciki da haihuwar Sonan Allah ba, an yi musu adalci don su yi kuka saboda mutuwar sonsa sonsansu. Abin da kawai muke karantawa game da Baitalami shi ne cewa suna "mamakin" labarin da makiyayan suka kawo musu, amma ba su "maraba" da su ba.

A cikin aya ta 18, Matiyu ya ba da wani annabci daga Irmiya 31:15 wanda, a lokacin Irmiya, ya shafi mutanensa da aka kai su bauta aka kai su Babila. Lura a cikin aya ta 17 cewa Matta ya gabatar da annabcin, wannan lokacin yana magana ne game da kisan yara mara laifi a Baitalahmi, ba ta cewa, "don cika" amma "ya cika." Bambanci tsakanin jimlolin biyu na da mahimmanci. Idan nassi ya ce abin da ya faru “don cika” abin da aka faɗa a cikin annabci, yana nufin cewa abin da ya faru shi ne ainihin makasudin annabcin da aka faɗi; amma idan nassi ya ce "ya cika" abin da aka faɗa a cikin annabci, kamar yadda Matiyu ya yi, yana nufin abin da ya faru ba shi ne kawai manufar ba, amma annabcin ya shafi fiye da abin da ya faru.

Irmiya ya nuna Rahila, ƙaunatacciyar matar Yakubu da aka binne kusa da Baitalami (Farawa 35:19), kamar yadda mutum yake kuka daga kabarinta, yana tambaya game da yayanta ko zuriyarta, da kuma lokacin da ba ta same su ba, kuma lokacin da ba ta same su ba, ta ƙi yarda a ta'azantar da su domin suna ba a cikin ƙasarsu ba amma an warwatse saboda zaluncin abokan gaba. Allah ya bayyana wa Matta cikar wannan annabcin lokacin da magaji na gaskiya, Kristi, ya gudu daga zalunci kuma abokin gaba Sarki Hirudus, ya kashe zuriyar Rahila, duk yara maza masu shekara biyu zuwa ƙasa.

Abin ban mamaki shine Baitalami ba su gaskata labarin makiyaya da masu hikima ba kuma ba su nuna sha'awar yaron Yesu ba. Ba su zo su yi masa sujada ba. Domin ba su yi imani ba, duk da shaidu masu ban mamaki, hannun Allah mai ƙarfi ya sauka a kansu ta hanyar barin kisan 'ya'yansu.

Wannan annabcin makoki da bayarwa mai ban haushi na iya haifar da adawa wanda wasu zasuyi game da Kristi. Waɗannan masu ƙi yarda suna iya tambaya, "Shin za a iya gabatar da Almasihu, wanda zai zama Ta'aziyar Isra'ila da duk wannan makoki?" Haka ne, an annabta kuma dole ne a cika nassi. Kodayake, idan muka kalli ayoyi masu zuwa na wannan annabcin, zamu sami ƙarin cikar lokacin da "kuka mai ɗaci" a Rama zai ƙare kuma Rahila za ta sami ta'aziyya lokacin da, "Aikinku zai sami lada ... kuma akwai bege a ƙarshenku "(Irmiya 31: 16-17). A gare su aka haifi Almasihu, ya isa ya gyara hasararsu.

Hukuncin Allah a kan Baitalami annoba ce ta ƙauna daga Ubangijinsu don su koma ga Allah, su tuba, kuma su yi imani da ɗan Kristi, Yesu.

Don haka ya bayyana karara cewa Matiyu ya ɗauki batun kwatanta Ubangiji Yesu a yarintarsa da yahudawa a farkon samuwar su a matsayin ƙasa. Yesu zai fito daga Misira kamar yadda suka yi; amma Kristi ya sami nasara inda ƙasar yahudawa a da ta kasa saboda rashin bangaskiya. Bisharar Matiyu ya ƙare gabatarwar sa game da abubuwan da suka faru a lokacin yarintar Kristi, yana mai sake nanata tsarin Kristi game da duniya. Yana nufin Nazarat, mazaunin sa na farko, wanda ke Galili akan layin duniya. Cike yake da Al'ummai da ayyukan kasuwanci waɗanda galibi suke tare da maganganun lalata da bautar gumaka. Sakamakon haka, ƙasar Yahudiya ta raina waɗanda ke Galili gaba ɗaya, da waɗanda ke Nazarat musamman, domin a cika Nassi: “sun ƙi shi.”

ADDU'A: Ya Allah mai tsarki, kai mai adalci ne kuma ba ka yin ukuba ba tare da wani dalili ba. Na cancanci a yanke ni saboda na yi watsi da girmanku, na raina matalauta, ban kula da annabcinku ba. Ka yi mani jinƙai da alummata domin an san zunubanmu a sama. Ka halitta mana bakin ciki saboda ayyukanmu na rashin bin doka. Ka shiryar da mu zuwa ga sanin muguntarmu. Ka bishe mu zuwa ga tuba da sauya tunani. Ka buɗe idanunmu zuwa gafarar Kristi, kuma ka cika mu da ƙaunarka, domin mu sami kubuta daga bayyanuwarka da hukuncin nan mai zuwa.

TAMBAYA:

  1. Mece ce makasudin ƙarshen azabar Allah?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 08:28 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)