Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 112 (Christ's word to his mother; The consummation)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE NA IV - Hasken Shawo Kan Duhu
A - Taron Daga Kama Zuwa Binne (Yahaya 18:1 - 19:42)
4. Da gicciye da kuma mutuwar Yesu (Yahaya 19:16b-42)

c) Almasihu kalma zuwa ga uwarsa (Yahaya 19:25-27)


YAHAYA 19:24b-27
24 Sai sojojin suka yi haka. 25 Amma ga gicciyen Yesu mahaifiyarsa, da 'yar'uwarsa, Maryamu matar Kolifas, da Maryamu Magadaliya, suna tsaye kusa da shi. 26 Da Yesu ya ga mahaifiyarsa da almajirin nan da yake ƙaunar da yake tsaye a can, sai ya ce wa mahaifiyarsa, "Iya, ga ɗanka!" 27 Sai ya ce wa almajiri, "Ga tsohuwarki!" Daga wannan sa'a, almajirin ya ɗauke ta zuwa gidansa.

Yahaya bai rubuta kalmar farko na Yesu daga giciye ba, yana gafarta dukan duniya. Kuma ba ya ambaci ci gaba da izgili da Yahudawa ba, ko kuma Yesu ya yafe wa fashi a hannun dama. Wadannan abubuwan sun riga sun saba cikin coci lokacin da Yahaya ya rubuta.

Lokacin da firistocin suka bar wurin gicciye ba tare da jin addu'arsa ba da kuma roƙonsa ga gafarar Uba, taron suka tafi, suka gaggauta zuwa Urushalima don su miƙa hadayar Idin Ƙetarewa. Lokaci na shiri ya takaice. Shugabannin addinai sun kuma tafi su gudanar da al'ada don babban bikin da ake yi na kasa. An kwantar da kwando daga garun birni, 'yan raguna da aka kashe a haikalin, jini kuma ya gudana sosai. Haikali ya farka da yabo. A waje Urushalima sun rataye Ɗan Rago na Allah a kan itacen da aka la'anta, wanda aka rabu da shi kuma abin raini. Masu gadi na Romawa suna kula da uku a kan gicciye.

A wannan lokacin, wasu mata sun kusanci gicciye a hankali, suka tsaya cik. Ayyukan da suka gabata sun bace zukatansu. Madaukakin Sarki yana rataye kan kawunansu cikin tsananin zafi. Maganar ta'aziyya ba ta zo ba, kuma zukatan basu iya yin addu'a ba. Wataƙila wasu suna raɗaɗɗa matani daga Zabura.

Yesu ya ji muryar mahaifiyar mahaifiyarsa kuma ya fahimci hawaye na ɗayansa ƙaunataccen Yahaya. Bai yi tunanin irin halin da yake ciki ba, duk da irin yadda ya mutu. Nan da nan sai suka ji muryarsa, "Mace, sai ga danka."

Ƙaunar Almasihu ta kasance cikakke, kula da jin dadin ƙaunatattunsa a tsakiyar wahalarsa don fansar duniya. Abin da Saminu ya danganta ga Budurwa ya cika, cewa takobi zai dame shi (Luka 2:35).

Ba zai iya ba wa mahaifiyarsa kudi ko gida ba, ya ba ta ƙaunar da ya zuba a cikin almajiransa. Yahaya ya zo tare da mahaifiyar Almasihu (Matiyu 27:56), duk da haka bai ambaci sunansa ko kuma Budurwa ba, don haka kada ya rabu da ɗaukakar saboda Almasihu a wannan sa'a na ɗaukaka. Lokacin da ya yi wa Yahaya magana kuma ya yi iyayen ya kula da shi, sai almajiri ya shiga kansa cikin hasken giciye. Ya rungumi Maryamu kuma ya dauke ta cikin gidansa.

Sauran mata sun shaida wannan damuwa. Ubangiji ya ceci ɗaya daga cikinsu daga aljannu bakwai. Wannan shine Maryamu Magadaliya. Ta sami nasarar yin nasara a cikin ruhun Yesu. Ta ƙaunarta mai ceto kuma ta bi shi.


d) A cinyewa (Yahaya 19:28-30)


YAHAYA 19:28-29
28 Bayan haka, da Yesu ya ga an gama kome, don a cika Littattafai, ya ce, "Ina ƙishirwa." 29 To, ga shi, akwai tasoshin giya da aka cika da ruwan inabi. Sai suka sa soso cike da vinegar a kan hyssop, suka riƙe shi a bakinsa.

Yahaya, mai bishara yana da kyautar yin magana mai yawa a wasu kalmomi. Bai gaya mana kome game da duhu wanda ya rufe ƙasa ba, kuma bamu ji muryar Almasihu game da fushin Allah cikin zunubanmu ba. Amma an sanar da mu, cewa a ƙarshen gwagwarmaya na mutum, tsawon sa'o'i uku, yana jin cewa kusan mutuwa. Yahaya bai ɗauki mutuwa kamar yadda ya haɗiye Yesu ba, amma Yesu ya yarda da shi. Zuciyarsa ya gaji a kammala aikin aikin fansa na duniya. Yesu ya ga cikakkiyar ceto ga dukan mutane, yadda mutuwarsa za ta yantar da miliyoyin masu zunubi daga laifin su kuma ya ba su dama su zo wurin Allah. Ya ga girbi da 'ya'yan mutuwarsa a gabani.

A wannan lokaci, sai ya rabu da bakinsa, "Ina ƙishirwa." Shi, wanda ya halicci duniya kuma yayi tafiya a kan ruwa wanda ya hada da oxygen da hydrogen, yana jin ƙishirwa. Ƙauna cikin jiki yana marmarin ƙaunar Uban wanda ya ɓoye fuskarsa daga Ɗansa. Wannan shine wurin jahannama, inda mutum yake jin daɗi, jiki da rai, kuma ba zai iya samun hutawa ba. Tun da farko, Almasihu ya ambaci mai arziki a jahannama tare da tsananin ƙishi a cikin ƙananan wuta wanda ya roki Ibrahim ya aiko Li'azaru ya sa yatsansa ya shiga cikin ruwan sanyi kuma ya ƙuƙarar ciwon gurasarsa. Yesu mutum ne na gaskiya, yana jin ƙishi, amma bai yarda da ƙishirwa har sai an cika aikin ceto. Sa'an nan, Ruhu Mai Tsarki ya bayyana masa cewa an sanar da aikin fansa na shekaru dubu a baya a cikin Zabura 22: 13-18, shan ruwan inabi an ambaci shi cikin Zabura 69:21. Ba mu sani ba idan sojoji sun ba Yesu abin sha kamar giya mai ruwan inabi ko gauraye da ruwa, ko dai kamar raini ko kuma kuka. Mun sani ba ruwan tsabta ba ne. Mutumin nan Yesu, wanda shi Ɗan Allah ne, ya kasance a wannan lokaci marar ƙarfi.

YAHAYA 19:30
30 Da Yesu ya karɓi ruwan inabi, sai ya ce, "An gama." Ya sunkuyar da kansa, ya ba da ruhunsa.

Bayan da Yesu ya ɗanɗani ruwan inabi na fushi, ya furta maganar nasara, "An gama!" Wata rana kafin wannan kira na nasara, Ɗan ya roƙi Ubansa ya ɗaukaka shi akan gicciye domin fansar mu, domin a ɗaukaka Uban, da kansa. Ɗan ya yarda da bangaskiya cewa za a amsa wannan addu'ar, cewa ya kammala aikin da Uba ya ba shi (Yahaya 17: 1,4).

Yesu yayi tsarki a kan giciye! Babu maganganun ƙiyayya ya tsere daga bakinsa, ba mai jin kunya ba saboda jinƙai ko murmushi na baƙin ciki, amma ya yafe wa magabtansa da suke riƙe da ƙaunar Allah, wanda ya kasance kamar magabcinmu saboda mu. Yesu ya san cewa ya gama aikin aikin fansa saboda Allah ya kammala cikakke na ceto ta wurin wahala. Babu wanda zai iya fahimtar zurfin zurfin ƙauna na Triniti, domin Ɗan ya miƙa kansa ga Allah ta wurin Ruhun, ba tare da tabo ba, hadaya mai rai (Ibraniyawa 9:14).

Tun da kira na ƙarshe na Almasihu akan gicciye, ceto ya cika, ba da bukatar zama cikakke. Ba kyauta muke ba, ayyukanmu masu kyau, addu'o'in mu, tsarkakewar mu wanda ke kawo adalcin mu ko kuma kara mai tsarki cikin rayuwar mu. Dan Allah ya yi wannan sau ɗaya ga kowa. Ta wurin mutuwarsa, sabon shekaru ya fara samuwa kuma zaman lafiya ya mulki, domin Ɗan Rago na Allah ya kashe ya sulhunta mu tare da Uba a sama. Duk wanda ya yi imani ya cancanci. Da Wasika ne sharhin a kan kalmomin Yesu, karshe kuma allahntaka, "An gama!".

Yesu ya sunkuyar da kansa, a ƙarshe, cikin girmamawa da ɗaukaka. Ya ba da ransa a hannun Ubansa wanda yake ƙaunarsa. Wannan ƙauna ta kai shi kursiyin alheri, inda yake zaune yau a hannun dama na Uba, ɗaya tare da Shi.

ADDU'A: Ya Ɗan Rago Mai Tsarki, wanda ya ɗauke zunubin duniya; Ka cancanci karɓar iko, arziki, hikima, iko, girmamawa, daukaka, albarkar da rayuwata kuma. Ka ɗaga kaina zan dube ka, ya mai gicciye, neman gafara daga gare ka saboda dukan zunubaina, da dogara, za ka tsarkake ni ta wurin alherinka da jini.

TAMBAYA:

  1. Mene ne kalmomi uku na Yesu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 25, 2019, at 01:54 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)