Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 080 (Men harden themselves)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
Sashe Na III Haske Na Haskakawa Cikin Da'irar Na Manzanni (Yahaya 11:55 - 17:26)
A - Gabatarwa Zuwa Mako Mai Tsarki (Yahaya 11:55 - 12:50)

5. Mutum taurara kansu zuwa ga hukunci (Yahaya 12:37-50)


YAHAYA 12:37-41
37 Ko da yake ya riga ya aikata alamu masu yawa a gabansu, duk da haka ba su gaskata shi ba. 38. Domin a cika faɗar Annabi Ishaya cewa, "Ya Ubangiji, wa ya gaskata maganarmu? To, ga wa aka bayyana ikon Ubangiji? "39 Saboda haka, ba su iya gaskatawa ba, domin Ishaya ya sāke cewa, 40" Ya makantar da idanunsu, ya taurare zuciyarsu, don kada su gani da idanunsu, da zuciya ɗaya, in juyo, in warkar da su. "41 Ishaya ya faɗi waɗannan al'amura, sa'ad da ya ga ɗaukakarsa, ya yi magana game da shi.

Yesu ya aikata alamu da yawa na auna ƙauna a Urushalima. Duk wanda ya kasance da shirye-shiryen ya fahimci ikonsa da mabuyarsa amma ƙwararru, da kulle a cikin ra'ayoyin da suka gabata, ya kasa gane Yesu, tun da sun auna shi ta hanyar ka'idodin yaudara da girman kai.

Mutane da yawa suna cike da tunanin kansu kuma basu sauraron muryar Allah ba. Ruhu Mai Tsarki yayi magana a hankali da kwanciyar hankali kuma yana buƙatar hankalin zuciya.

Amma 'yan tawaye sun yi tsayayya da Ruhu Mai Tsarki wanda yake magana a cikin bishara, ba kawai karfafawa kansu ba, amma Allah cikin adalci da fushinsa ya kawar da ikon da za'a iya haifuwa cikin su don ji da kuma gani kuma ya taurare su. Sakamakon haka ba su da ikon fahimtar bukatun su. Allah ne wakili na ceto da hukunci.

Mun lura cewa wasu iyalai, kabilu da al'ummai suna neman zama ƙarƙashin fushin Allah. Ya yi watsi da wadanda suka fita daga gare shi, bayan yunkurin da ya yi don ya shiryar da su zuwa ga hanyar gaskiya. Allah yana tauye wadanda basu saba wa muryar Ruhunsa. Duk wanda ya bi da ƙaunarsa da gangan kuma ya ki yarda da rinjayar Almasihu zai fada cikin hukunci. Allah saboda sabili da tsarkinsa dole ne ya karfafa masu rashin biyayya ga hallaka.

Maganar Allah na tilasta waɗanda suka yi hamayya da shi ba falsafar falsafanci bane, amma yana da nasaba da ɗaukakarsa. Wannan Ishaya ya fahimci lokacin da ya ji Ubangiji ya aiko shi kada ya ceci mutanensa amma don ya taurare zukatansu (Ishaya 6: 1-13). Yin wa'azi game da ƙauna shine sauki fiye da gargadi game da fushin Allah da hukunci. Ƙaunar Allah tana tare da tsarki, gaskiya da adalci. Ba wani mugun abu da zai iya tsayawa a gabansa, amma zai gudu daga hasken ɗaukakarsa. Tun da yake Yesu mai ƙauna mai tsarki ne, mutum yana raba mutane. Yohanna ya nuna cewa wanda yake zaune a kan kursiyin, kamar yadda Ishaya ya gani, shine Yesu, domin Allah da Ɗansa ɗaya cikin tsarki da ɗaukaka.

YAHAYA 12:42-43
42 Duk da haka waɗansu shugabanni da yawa suka gaskata da shi, amma saboda Farisiyawa, ba su gaskata shi ba, don kada a fitar da su daga majami'a, 43 domin sun fi ƙaunar girmamawar mutane fiye da yabon Allah.

Yahaya, mai bishara, sananne ne a cikin babban firist (Yahaya 18:15). Ya gaya mana cewa ko da yake har yanzu jama'a sun ɓace daga wurin Yesu, waɗansu manyan manzanni sun gaskata da shi. Sun gane cewa Allah yana tare da shi kuma kalmominsa sun cika da iko da gaskiya, amma ba su shaida a bayyane ba.

Me ya sa irin waɗannan mutane sun yarda da hukuncin da suka yi daidai da lamirin su? Sun ji tsoron Farisiyawa, suna son aminci da sanannun gaskiya. Farisiyawa sun yi barazana ga Urushalima tare da fitar da su idan wani ya goyi bayan Yesu. Don haka, wadannan wakilai sun yi watsi da raunin da suka yi, kuma sun kasance suna nuna rashin amincewar su. Duk wanda aka yanke daga cikin al'umma ba zai iya saya ko sayar ba, kuma ba ya aure ko yin addu'a tare da wasu daga cikin mutanensa. An dauke shi da kuturu ne ya haddasa al'umma.

Me ya sa wadannan wakilan ba su yarda ba duk da bangaskiyarsu ta asiri? Sun fi son yabo fiye da yabo ga Allah. Amma faranta wa Allah tsarki ba nufin su ba ne; Sun ƙaunaci kansu fiye da Ubangijinsu.

Bone ya tabbata ga wanda ya yi imani kawai a asirce kuma ya yi kamar dai bai san Yesu ba. Irin wannan mutum zai qaryata Ubangijinsa a cikin sa'a mai tsada. Ya fi son tsaro da suna zuwa girmama Allah da kariya. Ka furta Ubangijinka da Mai Ceto, da amincin cewa zai shiryar da kai bisa ga yardarsa.

YAHAYA 12:44-45
44 Yesu ya ɗaga murya ya ce, "Duk mai gaskatawa da ni, ba gaskata ni ba, sai dai ga wanda ya aiko ni. 45 Wanda ya gan ni, yana duban wanda ya aiko ni.

Yesu ya kira mutanensa su tuba, suna ba da ilimin koyarwarsa cikin maganganu masu wuya, yayin da suke lokaci guda suna sauƙaƙe shi ga ruhaniya. Da farko, wannan yana nuna rikitarwa kamar dai yana cewa, "Wanda ya gaskata da ni, ba ya gaskanta da ni!" Yesu ba ya ɗaure mutum da shi kaɗai, amma Ɗan yana jagorantar dukan mabiyansa a kai tsaye ga Uban. Ya ɓoye kansa daga hakkoki na musamman, kuma bai sa mutane su amince da shi ba. Ɗan bai hana Allah na bangaskiyar mutane ba; Saboda haka bai karbu da daukakar Allah ba, amma yana bayyanawa da girmama shi kullum.

Haka kuma ma haka ma gaskiya yake: Ba mai zuwa wurin Uba sai ta Ɗan. babu gaskiyar bangaskiya ga Allah sai cikin Ɗan. Uba ya ba shi dukkanin muminai su zama mutanensa na musamman kuma suka ƙawata shi da dukan halayen Allah. Saboda haka, ɗayan mai tawali'u zai iya yin magana ba tare da girman kai ba, "Wanda ya gan ni ya ga wanda ya aiko ni." Yesu shine Manzon Allah na hakika daga Allah wanda yake daukakar ikon Allah da daukakarsa don yin biyayya sosai. Yesu yana wakiltar ainihin rayuwar Allah, haske da ƙawa. Ba mu san wani Allah ba, banda misalin da Yesu ya nuna a rayuwarsa da tashinsa daga matattu. Tawali'u ya dauke shi zuwa matakin Uba. Hakika, wanda Ishaya ya gani shine Yesu da kansa, domin babu bambanci tsakanin Uba da Ɗa.

YAHAYA 12:46-48
46 Na zo ne hasken duniya, domin duk wanda ya gaskata da ni, kada ya zauna a cikin duhu. 47 In kuwa kowa ya ji maganata, bai kuwa gaskata ba, ba zan hukunta shi ba. Domin ban zo domin in hukunta duniya ba, sai dai domin in ceci duniya. 48 Wanda ya ƙi ni, bai kuwa karɓi maganata ba, yana da mai hukunta shi. Kalmar da na yi magana, shi ma zai hukunta shi a rana ta ƙarshe.

Wani mummunan annoba ya ragu a wasu kauyuka na Afirka. Mutane za su yi ta haɗuwa a wuraren da suke ciki a kan asibiti. Masanin da ya garzaya zuwa ƙauyen ya gane cewa cutar zazzafar wannan annoba za ta rushe idan mai haƙuri yayi tafiya a hasken rana. Sai ya yi ihu, ya ce, "Ku fito daga gidajenku, ku warke, waɗannan microbes za su lalace a rana." Mutane da yawa sun fita cikin haske kuma an warkar da su. Sauran basu yarda da likita ba saboda mummunar zafi; suka zauna a gida suka mutu. Dikita da sauran mutanen da aka warkar da su sun ga wasu da suke cikin bakin mutuwa, suka tambaye shi, "Me ya sa ba ka fita cikin rana ba?" Suka ce, "Kaitonmu, ba mu dogara ga maganganunku ba, sun zama kamar mai sauƙi, mun kasance marasa lafiya kuma marasa gajiya." Malamin ya ce, "Saboda haka ba ku mutu saboda annoba ba, amma saboda ba ku gaskata umarnina ba."

Wannan hoto ya kwatanta ikon Almasihu. Shi ne Hasken Adalcin yana tashi akan duhu zunubin, Victor a kan magunguna. Wanda ya shiga haskensa mai ban al'ajabi ya sami ceto. Ba shi da wani abu sai dai ya ceci 'yan adam daga zunubi da mutuwa. Maganarsa za su iya 'yantar da mu daga dukan mayaƙan ƙaura. Duk wanda ya ji maganarsa, ya gaskanta kuma ya gaskanta, ya zo gare shi kuma yayi biyayya, ya rayu har abada. Mutuwa ba za ta mallake shi ba.

Amma wanda ya ji maganganunsa kuma bai boye a cikin zuciyarsa ba, zai nutse cikin zunubi kuma ya ci gaba da yin hukunci da duhu mai duhu. Ta haka ne Linjila ya zama mai hukunci da marasa bangaskiya a cikin ɓarna. Shin kun amince da Yesu a matsayin mai cetonku? Kuna tunawa da kalmominsa kuma ya yanke shawarar rayuwa ta wurinsu?

YAHAYA 12:49-50
49 Domin na yi magana ba daga kaina, amma Uba wanda ya aiko ni, ya ba ni umarni, da abin da zan faɗa, da abin da zan faɗa. 50 Na san umarninsa rai madawwami ne. Abin da nake faɗa kuwa, kamar yadda Uba ya faɗa mini, haka nake faɗa. "

Yesu maganar Allah ce. Abin da Allah yake tunani da kuma son shi shine abin da muke ji sa'ad da Yesu yake magana. Kristi shine saƙon Allah ne kawai gare ku. Ɗan ya yi biyayya, ya saurari muryar Ubansa kuma ya fassara shi cikin harsunan mutane. Allah yayi magana ta wurinsa zuwa ga duniya mai zunubi, kamar cewa, "Ni ne Ubangiji na har abada, zan zama Ubanka, ta wurin alheri zan ba ka rai na har abada Za ka iya cancanci fushin Allah da hallaka, amma ina ƙaunar ka duk da haka; Ka miƙa mini Ɗana Mai Tsarki a madadinka, domin ka sami kuɓutar, kuma karɓar Ruhu Mai Tsarki, ba za ka mutu ba, ina roƙonka ka karbi rai na har abada a hannuna na Almasihu. Duk wanda baiyi ba, ba zai ga aljanna ko rai na gaskiya ba. " Tare da waɗannan kalmomi Allah ya ba duniya kyautar ceto. Amma duk wanda ya ƙi Almasihu ko kuma ya ki yarda da shi zai fada cikin abyss, domin ya ƙi umarnin Allah zuwa rai.

ADDU'A: Uba, muna gode maka don ka ba mu rai na har abada. Muna daukaka da kuma yabe ka da farin ciki. Ka ɗauke mu daga mutuwa zuwa rai, daga mulkin zunubi zuwa ga kaunarka. Ka tsare mana kalmomin Ɗanka kuma mu gyara su cikin zukatanmu da hankalin mu, muyi 'ya'ya. Saukaka mutane ta hanyar Bishararka. Ka koya mana mu kawo sako ga kowa, don su rayu kuma kada su mutu.

TAMBAYA:

  1. Menene umurnin Allah cikin Kristi ga kowa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 13, 2019, at 02:08 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)