Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 067 (Jesus is the Good Shepherd)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE NA II - RUHAN SANTA A DUHU (YAHAYA 5:1 - 11:54)
C - Yin Tashe Na Yesu Zuwa Urushalima (Yahaya 7:1 - 11:54) Da Santa Of Darkness And Light
3. Yesu mai makiyayi mai kyau (Yahaya 10:1–39)

c) Yesu shi ne makiyayi mai kyau (Yahaya 10:11–21)


YAHAYA 10:11-13
11 Ni ne makiyayi mai kyau. Makiyayi mai kyau ya ba da ransa domin tumakin. 12 Wanda yake ƙwararre, ba makiyayi ba, wanda ba shi da tumaki, ya ga kyarkeci yana zuwa, ya bar tumaki, ya gudu. Karnukaci yakan kama tumaki, ya watsar da su. 13 Ƙwararrun ya yi gudu saboda shi ma'aikaci ne, bai kula da tumaki ba.

Allah ya yi haƙuri tare da sarakuna, annabawan ƙarya da firistoci waɗanda suka yaudare su kuma suka dubi mutanensa waɗanda aka warwatsa kamar tumaki ba tare da makiyayi ba. Saboda haka ya aiko mana Almasihu a matsayin makiyayi mai kyau. Da ya dawo ya ce, "Ga ni a shirye, Sarki na gaskiya, Babban Firist, da Annabi tare da wahayi na ƙarshe." A cikin Almasihu mun sami duk ayyukan aikin kula da makiyaya. Yana iya cewa, "Ku zo gare ni, dukanku masu wahala da masu fama da kaya, ni kuwa zan hutasshe ku." Ba zan yi amfani da ku ba, amma na cece ku daga rayuwa mara kyau da kuma daga kowane hatsari.

Tabbacin cewa shi ne makiyayi mai kyau shine makomarsa tun daga farko ya ba da ransa domin tumakinsa. Ba wai kawai ya ce zai bar jikinsa ba, amma ya ba da jiki, ruhu da ruhu domin ceton garken Allah. Ya yi aiki daga farko lokacin bauta wa mabiyansa. Sakamakon mutuwar jiki shine kambi mai ba da rai. Ka tuna cewa Yesu bai rayu ba don kansa ko ya mutu saboda hakan. Ya rayu kuma ya mutu domin ku.

Masana marasa bangaskiya an gano saboda a lokacin haɗari sun gudu suka boye kansu, suna kula da kansu. Sun watsar da tumaki zuwa ga warkokai waɗanda za a bayyana su. Su ba dabbobin ba ne, amma suna aiki a cikin al'ada; Ubansu shi ne Shai an. Kamar yadda kurkuku na farko, makircin Shaiɗan shine cinye. Harinsa na da mummuna, tsanantawa da kuma kashe. Ya juya tare da gwaje-gwaje mai kyau da kuma lalata. Mu fastoci ba dole mu yi haƙuri ba ko watsi da koyarwar arya ta yin amfani da ƙauna a matsayin abin ƙyama. Amma don ƙaunar ƙauna dole ne mu kare gaskiya da hikima da karfin gaske idan akwai bukatar. Rayuwar Almasihu tana gaya mana cewa yana cikin rikici tare da ruhohin ruhohi. Tare da ƙauna ya yi magana da cikakken bayin bayinsa don su iya kula da garken da ƙoƙari kuma su kare shi yayin fuskantar hare-haren ruhohin Shaiɗan. Manufar rakoki kullun ya zama cikakke, domin ta hanyar zargi da zalunci mai tsanani ya so ya hallaka Ikilisiyar Allah. Kuna neman sabis da daraja cikin garken Allah? Ka lura cewa wannan yana nufin rikici, wahala, da sadaukarwa, kuma basa yin amfani da kwarewa ko yardar rai, balle hutawa.

YAHAYA 10:14-15
14 Ni ne makiyayi mai kyau. Na sani na kaina, kuma kaina na san shi; 15 Kamar yadda Uba ya san ni, ni kuma na san Uba. Na ba da raina domin tumaki.

Almasihu ya maimaita da'awar cewa shi ne makiyayi na musamman. Dukkanmu mun kasa kuma ba mu iya yin hidima kamar yadda ya kamata mu tun lokacin da ba mu san abokin gaba ba, kuma ba mu fahimci tunanin tunanin tumaki ko yadda za mu jagoranci su zuwa makiyaya mafi kyau. Kristi ya san kowa da sunan, kuma ya san abin da ya gabata, tunaninsa da makomarsa.

Yesu ya zaɓi nasa tumaki kuma ya ba su kyautar sanin shi da kansa. Yayin da suka san shi mafi kyau, suna mamaki dalilin da yasa bai taba yin watsi da su ba. Kasancewarsa yana nuna alakarsu. Wannan gamuwa ta haifar da ƙauna mai girma, ta shiga cikin godiya da alkawari na har abada.

Wannan fahimtar juna tsakanin Yesu da garkensa ba nawa ba ne ko na duniya, amma kyauta ne na Ruhu, domin mun gane shi kamar yadda yake ganin Uba kuma kamar yadda Uba ya san Ɗan. Wannan wani asiri ne, cewa kowane Krista, ta wurin hawan Ruhu ya karbi wahayi na gaskiyar cikin ilimin Allah ta wurin Almasihu. Yana kuma nufin Ruhun Allah yana zaune cikin garkensa ya cika su. Babu wanda aka manta.

YAHAYA 10:16
16 Ina da wasu tumaki, waɗanda ba na wannan lambun ba. Dole ne in kawo su kuma za su ji muryata. Za su zama garke guda tare da makiyayi ɗaya.

Almasihu bai mutu ba saboda wata kabila, amma ga kowa. Ba wai kawai ya ceci maƙarƙashiyar Tsohon Alkawali ba, har ma da mutane masu lalata a cikin al'ummai. Ya faɗi cewa mutuwarsa zai fanshi tumaki a lambobi daga ko'ina cikin duniya. Ba wanda zai iya zuwa ga Allah na kansa; suna bukatar jagora, mai makiyayi mai kyau. Wannan shine Almasihu. Shi ne da kansa mai karfi na kasashe da mutane. Jagoran ruhaniya ya faru ne ta wurin kalmarsa. Kamar yadda tumakin suka san muryar makiyayinsu, haka kuma a duk inda mutane suka ji jin muryar Almasihu, kuma suna cikin sauri. Daga zaɓaɓɓu na Tsohon Alkawali da waɗanda suka tuba a cikin al'ummai wani sabon ruhaniya ya fito a karkashin jagorancin Kristi. Mutanen Sabon Alkawari yau a garken Allah tare da Yesu a matsayin makiyayi. Duk wanda ya ji Linjila da farin ciki da gaskantawa da Almasihu, Ɗan Allah, na cikin Ikklisiya na gaskiya, koda kuwa sun shiga kungiyoyi daban-daban. Muna da Ruhu ɗaya, Ubangiji ɗaya, Uba ɗaya. Wannan Ruhu ya zo akan dukan tsarkaka tawurin jinin Kristi. Hadayantakar Almasihu shine mafi girma fiye da yadda muke tunanin, tara tumaki daga kowane kusurwa. Makiyayi Mai kyau ya zo cikin mutum don ya jagoranci masu bi na gaskiya da masu sauƙi don ɗaukaka. Sa'an nan kuma za a zama guda ɗaya da makiyaya. Amma wanda yayi ƙoƙari a yau ya halicci ikilisiya ta hanyoyi da tsarin da mutane suke da ita da kuma abubuwan da suke duniyar nan zasu kasance cikin hatsari na shiga cikin tarko na babban kerkuku, wanda yayi ƙoƙari ya ja hankalin garken daga makiyayin kansa. Duk da haka, ba zamu iya kusantar juna ba, sai dai idan muka kusaci Almasihu.

YAHAYA 10:17-18
17 Saboda haka Uba yana ƙaunata, domin na ba da raina, in sake ɗaukar shi. 18 Ba mai karɓe shi daga wurina, amma ni kaɗai nake ba da shi. Ina da ikon yin shi, kuma ina da ikon sake ɗaukar shi. Na karɓi wannan umarni daga Ubana."

Mun gaskanta Allah mai ƙauna ne wanda yake ƙaunar Ɗansa kullum. Domin Yesu kullum ya yi abin da Uban yake so. Yanzu mun karanta abin da ke faranta wa Allah rai. shi ne kawai giciye. Mutuwar Kristi shine manufar Allah. Babu wata hanyar da za ta ceci garken daga zunubi, amma ta wurin kafara da tsarkakewarsa ta wurin jinin Ɗan Rago.

Mutuwa da tashin Yesu daga matattu sune mu'jizai masu girma; ya gaya mana zai mutu don ya rayu. Bai ba da kanta ba tare da tilasta, amma ba da son zuciya ba, domin yana son fansa daga masu zunubi. Yana ƙaunar gaskiya. Ubansa ya ba shi iko don ceton duniya, da ikon karɓar wannan rayuwa. Babu wanda ya iya hana cikar nasarar Kristi akan giciye. Shaidan da mabiyansa sunyi kokarin tabbatar da aikinsa na fansa; amma wannan mummunan ya ɓace a gaban ƙaunar mai girma na Kristi. Bai kasance Kayafa, ko Bilatus ba, ko kuma wani wanda ya motsa shi ya mutu; shi ne wanda ya yanke shawara ya mutu. Ba ya gudu a gaban kullunci yana kusa da shi, amma ya miƙa kansa don ya cece mu. Wannan shine nufin Allah. Yesu ya sami rikici tsakanin sama da jahannama akan giciye. Tun daga ranar nan a kan garkensa suna da tabbacin rufewar jinin Ɗan Ragon. Yesu ya jagoranci mu ta hanyar rikici da wahalarsa ga ɗaukakarsa.

YAHAYA 10:19-21
19 Saboda haka wani ɓangare ya sāke tashi a cikin Yahudawa saboda waɗannan kalmomi. 20 Sai yawancin cikinsu suka ce, "Ai, yana da iska, ba shi da hauka. Me ya sa kuke sauraronsa? "21 Waɗansu kuwa suka ce," Waɗannan ba maganganun mai aljannun ba ne. Ba zai yiwu ba don aljanu ya buɗe idanun makafi, shin?"

Wadannan 'yan leƙen asirin da shugabannin Yahudawa suka aika sun yi fushi don jin Yesu yana kwatanta hukumomi a cikin Yahudawa a matsayin masu fashi da majibin Shaidan; da kuma da'awarsa ya zama mai makiyayi mai kyau, musamman ma makiyayi ga dukan al'ummai - abin da Yahudawa suka ƙaddamar da mugunta. Sun ga kansu a matsayin zaɓaɓɓu na Allah. Suka kira shi mai aljannu da hauka, kuma sun kasance masu ƙyamarsa. Yawancin masu sauraren sun amince da wannan zargi. Jama'a sun juya kan Yesu, tun da yake koyarwarsa ta sama ta fi ƙarfin su.

Duk da haka wasu daga cikin masu sauraronsa suna da ƙarfin hali na shaida a fili cewa suna jin muryar Allah cikin kalmomin Yesu. Maganganunsa ba zato ba tsammani, amma sun cika da iko da haɓaka. Ya gafarta zunubin makahon. Rashin tsayayya da Yesu ya girma a cikin taron yayin da ƙaunarsa ta samo tushe cikin wasu mutane masu gaskiya. Yesu ya jagoranci ya jagoranci garkensa a kowane lokaci a cikin Ruhu cikin kwanciyar hankali ga wasu manufofin.

ADDU'A: Ubangiji Yesu, makiyayi na tumaki, ba ka karyata tumaki masu girman kai ba, amma ka neme su har ka same su, kuma ka ba da ranka domin su. Ka gãfarta mana zunubanmu. Na gode don ba mu Ruhun ilimi, don mu san ku, kamar yadda kuka san Uba. Ka san sunayenmu kuma kada ka manta da mu. Kuna sa mu tare da dukan mabiyanku. Ku zaɓa daga cikin al'ummai, waɗanda za ku saurara, ku haɗa kai da su. Ka tsare su daga kerkuku mai cinyewa.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya Yesu ya zama makiyayi mai kyau?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 03, 2019, at 03:37 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)