Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 028 (Jesus leads the adulteress to repentance)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE 1 - SANYAR DA RUHAN DA KARANTA (YAHAYA 1:1 - 4:54)
C - AlMASIHU KAI YIZARARSA TA FARKO ZUWA URUSHALIMA (YAHAYA 2:13 - 4:54) -- MENE NE GASKIYA MAI TSARKI?
4. Yesu a Samariya (Yahaya 4:1–42)

a) Yesu yana jagorantar mazinata don tuba (Yahaya 4:1-26)


YAHAYA 4:1-6
1 To, da Ubangiji ya sani lalle Farisiyawa sun ji labari yana yin almajirai da yin baftisma fiye da Yahaya 2 (ko da yake Yesu bai yi baftisma ba, almajiransa), 3 sai ya bar ƙasar Yahudiya, ya tafi ƙasar Galili. 4 Ya kamata ya ratsa ƙasar Samariya. 5 Sai ya zo wani gari na ƙasar Samariya, wanda ake kira Saikar, kusa da yankin ƙasar da Yakubu ya ba ɗansa, Yusufu. 6 Gidan Yakubu yana can. Saboda haka Yesu ya gajiya daga tafiyarsa, ya zauna a bakin rijiyar. Ya yi daidai da sa'a shida.

Mai bishara ya kira Ubangiji Yesu ', wanda yake mulki kamar Sarki har abada a tarihi. Yana azabtar da nuna alheri. Yana shiryar da su da alƙalai. Ya ga ɗaukakarsa kuma ya girmama shi da wannan suna mai girma.

Farisiyawa sun fara shiri, suna shirye don yaki. Yin wa'azin Almasihu a Yahudiya shine nasara mai ban mamaki. Ya kira mutane su tuba, suna furtawa zunubansu, kamar Baftisma. Ya zama kamar ya ɗauke shi daga Baftismar (ko da shike bai yi baftisma ba, amma ya bar wa almajiransa). Yesu ya koyar da cewa baptismar ruwa ba kome bane banda alamar Ruhu-baptisma. Amma lokaci bai yi ba, bai kuwa yi baftisma ba.

Lokacin da dan majalisa ya karu, Yesu ya tashi daga arewa. Yana rayuwa bisa ga shirin Ubansa. Lokaci don bude rikici tare da waɗannan takardun izini bai riga ya zo ba. Yesu ya fi so ya yi tafiya ta hanyar ƙasar tuddai kuma ya shiga Samariya, ya ɗauki ɗan gajeren lokaci zuwa ƙasar Galili.

Wadannan Samariyawa basu da wani bangare a Tsohon Al-kawali, tun da sun kasance haɗuwa da wasu jini na Isra'ila. Lokacin da Assuriyawa suka kai hari Samariya a 722 BC, kuma yawancin zuriyar Ibrahim suka kai su Mesopotamiya, suka kafa sauran ƙungiyoyi a Samariya. Ta haka ne haɗuwa ya faru, wanda hakan ya haifar da mummunan imani.

Yesu ya zo Sychar a kusa da Shekem, tsakiyar wurin dadai na ainihi. Har ila yau, wurin ne na yarjejeniyar Joshuwa da mutane da Allah (Farawa 12: 6 da Joshuwa 8: 30-35). Akwai tso-huwar rijiya, wanda aka ɗauka ta zama Yakubu (Farawa 33:19). An binne ƙasusuwan Yusufu a kusa da Nablus (Joshuwa 24:32). Wannan yanki ya zama tarihin tarihi a Tsohon Alkawali.

Yesu ya zauna a gefen bakin rijiyar, ya damu da tsayi da tsa-kar rana. Shi mutumin kirki ne, mai ƙishirwa da ƙishirwa, ba fatalwa ba ne ko bayyanar allahntaka a jikin mutum - mutum ne da dukan sif fofin ɗan adam.

YAHAYA 4:7-15
7 Sai ga wata Basamariya ta zo ɗiban ruwa. Yesu ya ce mata, "Sa mini ruwa in sha." 8 Gama almajiransa sun shiga gari don sayen abinci. 9 Sai matar Samariyawa ta ce masa, "Ƙaƙa kai Bayahude ne, ka roƙe ni ruwan sha daga wurina, wani Basamariya?" (Yahudiya ba ta da dangantaka da Samariyawa.) 10 Yesu ya amsa mata ya ce, ya san kyautar Allah, da kuma wanda ya ce maka, 'Ba ni abin sha,' da ma ka roƙe shi, shi kuwa zai ba ki ruwan rai. "11 Matar ta ce masa," Ya Shugaba, ai, babu abin da za a zana, kuma rijiyar tana zurfi. Daga ina kuma ku sami ruwa mai rai? 12 Ashe, kai ne ubanmu Yakubu, wanda ya ba mu rijiyar, har muka sha daga gare shi, da 'ya'yansa, da dabbobinsa? "13 Yesu ya amsa mata ya ce," Duk mai shan ruwan nan zai sāke jin ƙishirwa. Duk wanda ya sha ruwan da zan ba shi ba zai ƙara jin ƙishirwa ba. amma ruwan da zan ba shi zai zama maɓuɓɓugan ruwa a gare shi, yana tsiro zuwa rai madawwami. "15 Matar ta ce masa," Ya ubangiji, ka ba ni ruwan nan, don kada in ƙara jin ƙishirwa, hanyar nan don zana."

Yayin da Yesu yana tsaye kusa da rijiyar, wata mace Samari ta zo don ɗebo ruwa. Ba ta zo ba da safe ko maraice kamar sauran mata, amma a tsakar rana. Ba ta son saduwa da kowa ba; tare da mummunan labarunta ta kasance ta raina ta duk inda ta tafi. Yesu zai iya gane zuciyar ta mai wahala daga nesa, kuma ya ji ƙishi don tsarkakewa. Ya yanke shawarar taimaka mata; Bai gabatar da Dokoki Goma ba, kuma bai tsawata mata ba, maimakon ya nemi ruwa kawai; sai ya dauke ta a matsayin wanda zai iya ba shi abin sha. Amma lokacin da ta gane shi a matsayin Yahudawa, ta yi jinkiri. Don akwai gulf tsakanin mutanen da kuma da. Har zuwa cewa babu wani gefe zai taɓa kayan aiki na sauran saboda tsoron rikici. Yesu, duk da haka, ya yi kamar dai babu wani abin da ake hana shi a tsakanin su, yana girmama shi ta wurin roƙonsa.

Dalilin Almasihu shi ne ya jawo yunwa ga Allah a wannan mai zunubi. Kamar yadda wurin ya kasance da kyau, ya dace ya yi magana game da ruwa. Wannan ya tada sha'awar ta don kyautar Allah. Ya sanya ƙaunar Allah a gabanta. Ba hukuncin da ke jiran ta bace, amma kyautar Allah ne da aka shirya mata ta alheri. Abin mamaki ne mai ban mamaki.

Alheri ba ya zo ba tare da bata lokaci ba daga iska sai ya zo cikin mutumin Yesu kadai. Shi ne mai ba da basira da halayen Allah. Duk da haka matar ta gan shi a matsayin mutum. Ɗaukakar Almasihu ta ɓoye daga idonta, amma ƙaunarsa marar haske ta haskaka a gabanta. Ya gaya mata cewa ruwa mai rai shi ne mallakarsa. Abincin da yake cikin sama wanda ya ba shi yana ƙishirwa ƙishirwa. Mutane suna dogon ƙauna da gaskiya kuma suna so su dawo wurin Allah. Wanda ya zo wurin Yesu ya shafe ƙishirwarsa.

Yesu yana ba da kyautar Allah ga waɗanda suke rokonsa. Dole ne mu furta bukatunmu, kamar yadda Yesu ya nuna bukatar ruwan. Duk wanda ba ya durƙusa kansa ya yi tambaya ba, bazai karbi ruwan sama ba kyauta ba.

Matar ta kasa fahimtar Yesu. Ta ce a cikin maganganu, "Ba ku da jirgi don ɗebo ruwa kuma rijiyar ta zurfi, to, ta yaya za ku ba ni ruwa?" A lokaci guda kuma ta damu yayin da take jin tausayin Yesu da ƙauna. Ba kamar sauran maƙwabtanta ba bai raina ta ba. Ya kasance ba tare da ita da daraja, amma ƙaunarta a cikin tsarki. Ba ta taba sadu da wani mutum ba kamar yadda yake. Sai ta ce, "Shin, kai ne mafi girma fiye da ubanmu Yakubu?" Kuna tsammani za ku yi abin al'ajabi, ku ba mu sabuwar rijiyar?"

Yesu ya amsa yana cewa ba shi da ruwa na duniya, tun da yake duk wanda ya jijiyar jikinsa da ruwa na ruwa zai sake jin ƙishirwa. Jikin jiki kawai yana sha ruwan da kuma yashe shi.

Duk da haka, Yesu ya ba mu ruwa mai rai, kuma yana ƙin kowane ƙishirwa na ruhaniya. Kiristoci suna neman Allah kuma sun same shi. Ba su da masana falsafanci da suke tunani a kan gaskiya ba tare da su kai ba. Allah ya same su. sun san shi a ainihi. Ƙaunarsa ta cika mana kullum. Maganarsa ba ta zama mai ban mamaki ba, amma ba ta rabu da shi ba, sabuntawar yau da kullum da kuma fahimtar sanin Allah ba kawai tunani bane, amma iko, rai, haske da zaman lafiya. Ruhu Mai Tsarki Kyautar Allah ne na samaniya.

Sau uku Yesu ya maimaita tabbacin cewa shi kaɗai ne mai ba da ruwa mai rai. Babu addini ko wata jam'iyya, babu zumunta ko abota na iya shafe ƙishirwarku, kawai Yesu Mai Cetonku.

Duk wanda ya karbi kyautar Allah an sāke shi. Wanda yake ƙishirwa ya zama maɓuɓɓugar ruwa mai cikawa domin ya al-barkace wasu, ya ba su alheri, farin ciki da ƙauna da sauran 'ya'yan Ruhu Mai Tsarki. Biyayyar cikin Almasihu mun karbi alherin alheri, zama zama kyautar Allah ga mutane da yawa.

Matar ta ji cewa Yesu na gaske a cikin zance da ita kuma ba mai sihiri. Ta tambaye shi don wannan ruwa mai rai. Ta furta bukatunta, amma ya ci gaba da tunanin cewa Yesu yana magana akan ruwa na duniya. Ta yi tunanin cewa samun wannan ruwa, ba za ta bukaci ɗaukar tukunya a kanta ba kuma ya haɗu da waɗanda suka raina ta.

ADDU'A: Ubangiji Yesu, mai ba da ruwa mai rai. Ƙarfafa ƙishirwa don saninmu da ƙauna. Yi hasarar cin hanci da rashawa; Ka tsarkake mu daga kowane gurgu, Ruhu Mai Tsarki zai sauko mana, kuma ya zauna tare da mu har abada. Bari mu zama maɓuɓɓugan ruwa, domin mutane da yawa za su sha daga ambaliyar Ruhunka, a zuba a zukatanmu. Ku koya mana da tawali'u, addu'a, ƙauna da bangaskiya.

TAMBAYA:

  1. Menene kyautar da Yesu ya ba mu? Mene ne halaye?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 15, 2019, at 10:32 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)