Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 017 (The first six disciples)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE 1 - SANYAR DA RUHAN DA KARANTA (YAHAYA 1:1 - 4:54)
B - KRISTI YA YA KARANTA DUNIYA DAGA GASKIYAR GASKIYA DUNIYA A GASKIYA (YAHAYA 1:19 - 2:12)

3. Almajiran farko shida (Yahaya 1:35-51)


YAHAYA 1:40-42
40 Ɗaya daga cikin biyun nan da suka ji maganar Yahaya suka kuma bi Yesu, Andarawas ne, ɗan'uwan Bitrus. 41 Yah 4.25 Sai ya fara samo ɗan'uwansa Bitrus, ya ce masa, "Mun sami Almasihu," wato shafaffe. 42 Ya kai shi wurin Yesu. Yesu ya dube shi, ya ce, "Wato kai ne Saminu ɗan Yona? Za a kira ka Kefas," (wanda shine fassarar, Bitrus).

Kumayi, ɗan'uwan Bitrus, wani mashahurin ne daga Beit Saida a bakin tekun Tiberias. Ya zo Baftisma don tuba daga zunubi, kuma ya jira zuwan Almasihu. Andrew ya yarda da shaidar Baptist, kuma ya bi Yesu. Zuciyarsa ta cika da farin ciki. ya kasa yin bincike a kansa, amma ya nemi ɗan'uwansa na farko, maimakon baƙi. Saboda haka, kumayi, ɗan'uwan ɗan'uwansa, lokacin da ya gano ɗan'uwansa mai ƙarfin zuciya ya karya labarin da yake cewa, "Mun sami Almasihu da Mai-Ceto, Ubangiji, Ɗan Rago na Allah." Bitrus zai iya yin shakku, amma kumayi ya rinjayi shi. Daga ƙarshe, Bitrus ya tafi tare da shi kuma ya tafi wurin Yesu har yanzu yana damu.

Da Bitrus ya shiga gidan, ya kira shi da suna. Yesu ya shiga tunaninsa, bayan ya ba shi sabon suna - "Dutse". Yesu ya san duk abin da Bitrus ya riga ya wuce, yanzu da kuma makomarsa, wanda ba shi da kuskure. Yesu ya san zukatan da suke bude masa. Bitrus ya fahimci kuma ya sami hanzari a idon Yesu. Yesu ya fara yin haƙuri ya canza fashin teku mai zurfi zuwa dutse. Ya zama tushen Kristi ga Kristi. Saboda haka a cikin ma'anar kumayi ya zama almajirin farko.

Wani almajiri ma yana da mahimmanci wajen jagorancin ɗan'uwan ɗan'uwansa. Yohanna ya jagoranci James, ɗan'uwansa, ga Yesu ko da yake yana ɓoye sunaye a cikin bishararsa, alama ce ta tawali'u. A gaskiya, Andrew da Yahaya sun kasance almajiran farko na biyun.

Kyakkyawar waɗannan ayoyin gabatarwa a cikin misalin da fitowar rana - hasken rana. Wadannan muminai basa son kai, amma sun jagoranci 'yan'uwansu zuwa ga Kristi. A wannan mataki ba su shiga cikin hanyoyi da hanyoyi don yin wa'azin bishara ba, amma suna maida hankulan dangi kuma sun kai su zuwa ga Kristi. Ba su bi masu shakka ba ko 'yan siyasa, amma sun nemi wadanda suke jin yunwa ga Allah, masu tawaye da tuba.

Ta haka mun koya yadda za mu ci gaba da bisharar alheri, ba tare da kishin zuciya ba, amma tare da farin ciki wanda ya samo asali daga hulɗa da Yesu. Wadannan almajiran farko ba su sami makarantun tauhidin ba, kuma ba su rubuta rubutun kansu ba, amma suna kallon kalma daga bakinsu. Ya ga Yesu kuma ya ji shi, ya taɓa hannunsa kuma ya amince da shi. Wannan zumuncin zumunci shine tushen ikon su. Shin, kun sadu da Yesu cikin bishara? Shin, kun jagoranci abokananku da haƙuri da kuma hanzari?

ADDU'A: Ubangiji Yesu, muna gode da farin cikin zukatanmu. Ƙarfafa mu ta wurin zaki na zumuntarku, don jagorantar wasu zuwa gare ku. Ka ba mu ra'ayinmu don yin bishara tare da ƙauna. Ka gafarta mana matsala da kunya don muyi shaida da sunanka da ƙarfin hali.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya almajiran farko suka watsa sunan Yesu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 07, 2019, at 02:48 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)