Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Acts - 095 (Riot of the Silversmiths in Ephesus)
This page in: -- Albanian? -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

AYYUKAN - A cikin Nasara Tsarin aiki ALMASIHU
Nazarin a cikin Ayyukan Manzannin
SASHE 2 - Santawa Game Da Wa'azi Tsakanin Da Al'ummai Da Tushe Ikklisiya Daga Antakiya Zuwa Roma Ta Hanyar Ma'aikatar Kula Da Bulus Manzo, Ruhu Mai Tsarki Ya Umarta (Ayyukan 13 - 28)
D - Mishan Tifaya Na Uku (Ayyukan 18:23 - 21:14)

4. Bore na masu aikin kwastomomi a Afisa (Ayyukan 19:23-41)


AYYUKAN 19:23-34
23 Kuma game da wannan lokacin akwai hargitsi mai girma game da Hanyar. 24 Gama wani mutum mai suna Dametirusi, maƙerin azurfa, wanda ya yi ɗakunan gumakan na Dahana, bai kawo ƙaramar riba ga masu sana'a ba. 25 Ya kira su tare da sauran masu irin wannan sana'a, ya ce: “Ya ku maza, kun sani faɗinmu muke samu ta hannunmu. 26 Bugu da ƙari kuma ka ga kuma ka ji cewa ba a Afisa ba kawai, amma a kusan duk Asiya, wannan Bulus ya lallashe kuma ya juya mutane da yawa, yana cewa ba alloli da aka yi da hannu ba. 27 Ba wai kawai wannan cinikin namu yake cikin haɗarin fadawa cikin rikici ba, har ma za a raina haikalin babbar allahn Dahana, da kuma ɗaukakarta, wanda duk Asiya da duniya suke bautawa.” 28 Da suka ji haka, sai suka ji tsoro. cike da hasala, suna ɗaga murya suna cewa, “Babban Diana na Afisawa ne!” 29 Duk garin ya ruɗe, har suka gudu zuwa gidan wasan kwaikwayon, da kama Gayus da Aristarkus, na Makidoniya, “Abokan tafiya na bulus ne . 30 Bulus ya so shiga wurin taron, amma almajiran ba su yarda da shi ba. 31 Sai wasu daga cikin shugabannin Asiya, waɗanda suke abokansa, suka aiko masa da roƙonsa kada ya shiga gidan wasan kwaikwayon. 32 Don haka waɗansu suka yi ihu a kan abin da waɗansu suka yi, har waɗansu suka yi magana, don taron ya rikice, kuma mafi yawansu ba su san dalilin da ya sa suka taru ba. 33 Kuma suka ja Alexander daga taron, Yahudawa suka sa shi gaba. Iskandari kuwa ya yi masa magana, yana so ya kāre mutanensa. 34 Amma da suka gano cewa shi Bayahude ne, duka suka ɗaga murya da tsawa tsawan sa'o'i biyu, suna cewa, “Babban Ba'ana na Afisawa ne!”

Bulus, wanda ke shirin bincika imaninsa, ya yi niyyar zuwa Urushalima. Madadin haka, dole ne ya sassauta kuma ya ci gaba da zama a Asiya. Ubangiji zai ba shi darasi mai karfi a cikin yin tsayayya da ruhohi.

Akwai wani sanannen gidan ibada na Hatemis a Afisa, allahn da ake kira Dahana, wanda goyan bayan matattarar 160 na marmara ne mai tsawon mita 19. Wannan gunkin allahn an yi shi ne da baki, mai katako mai karfi. A cikin shekaru biyun da ya ci gaba a Afisa, Bulus ya koya wa Afisawa cewa duk sauran allolin banza ne, kuma cewa haikalin da za a girmama su babu wofi ne kuma ba su da amfani. Saboda haka, waɗanda suka yi imani da almasihu sun guji shiga cikin ayyukan Hatemis. Sun girgiza kawunansu don tausayin waɗanda suka dogara ga gumakan na dutse da katako na zinariya.

Wannan juyowa daga imani da gumakan dutse nan da nan masu siyar da kayan kwalliya da gumaka suka lura dashi. Maƙeran siliki, su ma, waɗanda suka yi ƙaramin wuraren ƙona turare na azurfa waɗanda ke ɗauke da alamomin babban haikalin Atina kuma suka sayar wa mahajjatan ziyarar, sun sami riba mai yawa daga gare su. A kwanakinmu an gano wasu daga cikin waɗannan azurfan, samfuran abubuwan hawa na mutum-mutumi na Atina a cikin Kwarin Nile da Indiya. Wasu masu yawon bude ido sun sayo su kuma suka ɗauke su zuwa ƙasashensu, da niyyar amfani da su azaman gargajiyoyi masu haɗari. Amma tun lokacin da Bulus ya ayyana cewa almasihu shi ne Ubangijin iyayengijin raunin waɗannan masu fasa kwastan ya fara lalacewa. Kowane sabon tuba yasan cewa dukkan abubuwan sha'awa, alkaleli, beads, da komai, wanda ake tunanin zai bayar kariya ko tsarewa, hakika ba komai bane illa rudu, karya, da tsinkaye mara karfi.

Sai Damitirusi, wani ma'aikacin ƙarfe, wanda shi ma babban ma’aikaci ne a haikali, ya tattaro abokan aikinsa duka, ya kuma bayyana musu irin haɗarin da ke tattare da kasuwancinsu. Ya yi bayanin cewa yunwa tana jiransu, domin Bulus ya jawo hankalin mutane duka a garinsu da daukacin Asiya duka daga al'adunsu da bangaskiyar iyayensu, yana cewa duk gumaka da siffofin gumaka ne kawai.

Damitirusi, shugaban masu fasahar azaman, ya fahimci cewa, ga Bulus, ba kawai ƙirar halayen haikalin sun zama madigo ba, har ma da haikalin gaba ɗaya, gaskiyar da za ta kawo haɗari ga ɗaukacin gari, cire shugabancin addininta, da lalata ta. tattalin arziki. Ta haka ne ya ɗauki Bulus a matsayin babban abokin gaba da Afisa, babban birni.

Maƙeran abubuwa masu ba da azanci sun fusata da farin ciki, suka fara gudu don nuna a bainar jama'a, suna neman goyan bayan koyarwar su. Suna ihu suna cewa: “Babban Atina na Afisawa ne!” Lokacin da masu zanga-zangar suka sami mutanen Makidoniya biyu da ke tafiya tare da Bulus, sai suka kama su. Amma ba su ji rauni ba, gama ikon Ubangiji ya kiyaye su a cikin hargitsi. Bulus ba matsoraci bane. Ya so tallafa wa abokan aikin sa, kuma ya motsa da sauri ya tsaya a gefensu. Amma almajiran, waɗanda suka taru don yin addu'a, sun dakatar da shi, don sun san cewa ba shi da ma'ana a yi magana ko bayar da shaida a gaban taron jama'a da masu alfahari da kuma cin nasara da ke gudana kamar manyan kogi. A cikin irin wannan hayaniya, amo da sanannen fushi mutum ya yi asarar mutumcinsa da amincinsa mafi tsaran gaskiya. 'Yan zanga-zangar sun taru wuri guda, ba don alheri ba, sai don rashawa. Ya kasance mummunan haɗin kai, yin aiki bisa ga ruhun da ke zaune a cikinsu.

Wataƙila cewa jaruntakar Bulus ta kasance, duk da matsin lambar da sahabbansa suka yi masa, ya ƙuduri niyyar shiga gidan wasan kwaikwayon. A nan aka saba amfani da mutane don yin taro, saboda baƙin ciki da farin ciki. Wannan gidan wasan kwaikwayon na iya riƙe mutane 25,000. Nan da nan, jami'an haikalin sun aika wa Bulus da saƙo, suna ba shi shawara cewa kasancewarsa a cikin gidan wasan kwaikwayon, wanda a yanzu yana cike da mutane masu fushi, ba kawai zai zama marasa amfani ba, har ma da lahani. Sun nace cewa bulus yayi nesa da su. Mutanen da ke cikin gidan wasan kwaikwayo suna ihu, yayin da Damitirusi, wanda ya ba da wannan tashin hankali, ya ɓace. Zanga-zangar ba ta samu izini ba daga hukumomin lardin. Gwamnonin Roma sun haramtawa kowane irin tashin hankali jama'a daidai da tsarin birni. Damitirusi yana jin tsoron azabtarwa, kuma mahaukacin jama'a an bar shi da damuwa ba tare da jagora a cikin gidan wasan kwaikwayo mai fadi ba.

Bayan wannan, Yahudawan da suka ƙi Bulus, suka fara matsa wa wani bayahude, wanda wataƙila shi Kirista ne, don ya kare Bulus da cocin. Mutanen suka kama saurayi Halexandhar, suka ɗauke shi a kan dandamali a tsakiyarsu. Yayi kokarin yin magana don ikilisiya, amma nan da nan taron ya fahimci cewa mai maganar ba bulus bane da kansa, amma wani bayahude ne. Don haka taron suka fashe, suna nuna fushinsu ga Yahudawa a kan Iskandari. Gaba ɗaya sun ɗaga murya da imaninsu da imaninsu na tsawon awanni biyu: “Babban Atina na Afisawa ne!”

A yau, babu wanda ya san wannan allolin Atina. Damitirusi maƙerin azurfa ya yi daidai lokacin da ya faɗi cewa sunanta zai shuɗe saboda yaɗa Bishara. A wannan lokacin da wurin, duk da haka, dubun dubata sun kasance suna shirye su tsaga Alezandariya domin ita. Ikklisiya, tare da Bulus, sun yi addu'ar wannan mutumin da yake damuwa, da kuma abokan sa biyu da ke cikin wahala. Ubangiji ya miƙa dantsensa a kan shaidunsa, har da mugayen mutane suka kasa taɓa gashin kansu guda ɗaya. Iska kawai ta kasance mai wahala, wanda ya karu da wutar lantarki sakamakon ihu mai yawan ihu wanda yayi kama da dabba da ke karo da wani mummunan ruhu.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu almasihu , muna gode maka, domin sojojin mulkinka sun fi sojojin shaidan karfi. Babu wani daga cikin 'ya'yanku da ya fadi cikin matsanancin yawan tashin hankali a Afisa. Ka koya mana mu dogara gare ka, domin kada mu ji tsoron kowane mutum ko ruhu, Gama ka sayo mu ga Allah da jinin darajar ka.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa Damitirusi ya yi fushi da Bulus?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on March 02, 2021, at 03:18 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)