Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Acts - 097 (The plot to kill Paul in Corinth)
This page in: -- Albanian? -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

AYYUKAN - A cikin Nasara Tsarin aiki ALMASIHU
Nazarin a cikin Ayyukan Manzannin
SASHE 2 - Santawa Game Da Wa'azi Tsakanin Da Al'ummai Da Tushe Ikklisiya Daga Antakiya Zuwa Roma Ta Hanyar Ma'aikatar Kula Da Bulus Manzo, Ruhu Mai Tsarki Ya Umarta (Ayyukan 13 - 28)
D - Mishan Tifaya Na Uku (Ayyukan 18:23 - 21:14)

6. Kulla makircin kashe bulus a Korinti - sunayen abokan tafi ya wadanda suke rakiyar shi zuwa Urushalima (Ayyukan 20:3b-5)


AYYUKAN 20:3b-5
3b… Kuma da Yahudawa suka shirya masa makirci a yayin da yake shirin zuwa Sariya, sai ya yanke shawarar komawa ta Makidoniya. 4 Sofotiya mutumin Berea kuwa, ya tafi tare da shi zuwa Asiya, tare da Aristarkus da Sekundus na Tasalonika, da Gayus na Derbe, da Timoti, da Tikikus da Turofimus na Asiya. 5 Waɗannan mutane kuwa, suna so su jira a Taruwasa.

Bulus ya shirya samun gudummawa daga dukkan majami'u a Makidoniya, Girka, Asiya, da Anatolia don taimakawa cocin da aka tsananta a Urushalima. Mun karanta wannan a cikin (2 Korantiyawa 8: 16-25). Hanya zuwa Urushalima ba alama ba abune mai sauƙi ba, wanda aka gudanar a cikin haɗin gwiwar brothersan uwan ​​da aka zaɓa. Kowace Ikklisiya da ya dasa, tana tare da shi.

Tun da jiragen ruwa ba sa tashi a cikin hunturu, saboda hadari a tekun Bahar Rum, Bulus yana shirin tafiya tare da abokan sa a lokacin bazara daga Korinti zuwa Siriya ta teku.

Yahudawan da ke Korintiyawa sun yi niyyar kashe Bulus, wanda ya zama sanadin ƙi da kunya, lokacin da aka ƙi ƙararrakinsu game da shi, a gaban gwamnan na Roma. Wataƙila wasu waɗanda suka yi niyyar kashe Bulus sun ba da shawarar su ma su yi hakan don su sace shi daga kuɗin da ya tattara don cocin da ke Urushalima. Amma almasihu ya kiyaye bawan nasa, ya kuma kare shi daga wannan mummunan niyya. Lokacin da Bulus ya sami labarin wannan makircin, nan da nan ya canza shirinsa, kuma ya yanke shawarar ba tafiya ta teku, tunda abokan hamayyarsa na iya yin shawara game da kashe shi, ba tare da gano laifin da suka aikata ba. Don haka, ya zaɓi ya yi tafiya mai zurfi ta kan teku zuwa Afisa da ƙafa, tafiya mai ɗaruruwan kilomita, yana ɗaukar kwanaki da watanni. Bulus da waɗanda suke tare da shi suka wuce wannan hanyar, suka nufi Urushalima.

Mun karanta aƙalla mutane takwas waɗanda suka ƙunshi abokan tafiya na Bulus. Tunani a kan wadannan mutanen yana bamu haske game da yanayin cocin a Girka da Anatoliya, da kuma fahimta game da sakamakon aikin mishan na Bulus. Idan kuna da taswirar Girka da Asiya ,arami, duba shi yayin da kuke karanta wannan darasi. Zaka ga wurare da yawa waɗanda Bishara da cocin suka kafu sosai.

Da farko, mun karanta game da cocin Berea, inda wani uba mai aminci ya ba Sopater, ɗansa, a hannun bulus, don zama abokin tafiyarsa don taimakawa wajen ɗaukar, a madadin 'yan'uwa, gudummawar da suke bayarwa zuwa Urushalima. Don haka, duk da ɗan gajeren lokaci kafin tashin bulus kwatsam daga Berea zuwa Atina, Ikilisiya a Berea ba ta ƙare ba, amma ta girma ta zama mai aminci da kafaɗa cikin almasihu.

Daga garin Tassalunika na kasuwanci ya kasance tare da Aristarkus da kuma Sekundus. Aristarkus ya riga ya zama abokin tafiya na Bulus a Afisa. Yana ɗaya daga cikin samarin nan biyu da taron ya jawo wa gidan wasan kwaikwayo yayin hargitsin da aka yi akan Bulus a Afisa (Ayyukan 19:29). Duk da haka, ya sami kariya daga kariyar almasihu. Duk da wannan masaniyar, Bai yi watsi da Bulus ba, amma ya gama tafiya tare da shi, yana yi masa ta’aziyya tsawon lokacin da yake cikin kurkuku mai zafi, kuma, duk da mummunan haɗarin, yana tare da shi yayin tafiya zuwa Roma. (Kolosiyawa 4: 10; Filimon 24).

Bayan ya bar majami'a a Filibi, Luka, Likita, ya haɗu tare da Bulus, a matsayin wakilin masu bi daga wannan garin (20: 6). A yin haka, mai wa'azin bishara ya fara muhimmin tafiya mai zurfi tare da manzo, a lokacin da ya tattara bayanai don shahararrun bishararsa, ya sadu da waɗanda shaidunsa suka gina littafin Ayyukan Manzanni.

Ba wai kawai majami'un Girka da Makidoniya suka tura wakilai da gudummawa zuwa majami'ar Kudus ba, amma masu bi daga Anatolia da Asiya ma sun halarci wannan tafiya. Bayan Timothawus, amintaccen abokin aikin Bulus, mun karanta sunan Gayus, daga Derbe, wanda ke nuna cewa alaƙar da ke tsakanin waɗannan majami'u a Asiya andarama da manzo bai ƙare ba duk da shekaru da yawa.

Daga Afisa zo da wa Tikikus, wanda kuma ya zauna da Paul a ko'ina ya dade a gidan yari. Marubuci ne, wanda ya ba da wasiƙun ga Afisawa, Kolossiyawa, da kuma Filimon. Wannan amintaccen mai aminci ya kasance abokin tafiyar manzon a duk tsawon shekaru, cikin tafiye-tafiye daga Girka zuwa Urushalima. Ya sake haduwa da bulus a Roma, don taimaka masa a matsayin bawa da amanuensis.

Mun kuma karanta game da Trofimus, daga Afisa, wanda ya zama dalilin ɗaurin manzo a Urushalima. Yahudawa masu tsattsauran ra'ayi suna da'awar cewa Bulus ya ɗauki wannan saurayin Ba'isa'ima wanda bai kaciya ba ya kawo shi cikin haikali.

Komawar Bulus zuwa Urushalima yayi daidai da nasarar almasihu, domin manzo yana dawowa da tsananin kaunar Allah a zuciyarsa, tare da amintattun mutane a matsayin wakilai na al'ummai. Ba za su ziyarci cocin da ke damuwa da kalmomi kawai ba, amma, ƙari, sun zo da kuɗin da yawa, da niyyar sa shi cikin haikalin Ruhu Mai Tsarki. Wannan shi ne bayyananniyar tarayya na tsarkaka.

ADDU'A: Ya Ubangiji almasihu, muna gode maka da ka zaɓa daga kowace ƙasashe waɗanda suke binka ta hanyarka kamar thean Rago na Allah, kuma waɗanda ke ba da jikinsu da rayuwarsu a matsayin miƙawa ga Allah. Muna rokon Ka karɓi mu, tare da yaranmu, abokanmu, da danginmu, kuma Ka tsarkake mu ga hidimar har abada.

TAMBAYA:

  1. Menene mahimmancin adadin sahabban bulus?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on March 02, 2021, at 09:30 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)