Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 125 (Conclusion of John's gospel)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE NA IV - Hasken Shawo Kan Duhu
B - Tashin Matattu Kuma Da Bayyanuwa Almasihu (Yahaya 20:1 - 21:25)

4. Kammalawa Yahaya bishara (Yahaya 20:30-31)


YAHAYA 20:30-31
30 Saboda haka Yesu ya yi waɗansu alamu da yawa a gaban almajiransa, waɗanda ba a rubuta su a cikin wannan littafi ba. 31 Amma an rubuta waɗannan, domin ku gaskata Yesu shi ne Almasihu, Ɗan Allah, da kuma gaskatawa ku sami rai a cikin sunansa.

A karshen wannan babin, mun isa ƙarshen abin da Yahaya kansa ya rubuta. Mawallafin marubuci da mai bishara sun sanar da tashiwar hasken Allah cikin duhu wanda bai gane shi ba. Amma ga duk waɗanda suka karɓe shi, ya ba su ikon zama 'ya'yan Allah, waɗanda suka gaskata da shi. Babban mai bishara ya kusantar da mu zuwa zurfin zumunci na Allah cikin mutumin Yesu. Ya nuna mana mutuwar da tashi daga Almasihu, domin muyi imani da shi kuma mu gan shi yana tare da mu.

A takaice dai, manzo ya ba da ka'idodin guda hudu, don ya bayyana mana ainihin bishararsa da manufar rubutunsa.

Yahaya bai rubuta kundin don ya rufe dukkan faxin ayyukan Yesu ba. In ba haka ba, ya kamata ya rataye da wasu tomes. Ya zaɓi waɗannan alamomi da maganganun da zasu nuna muhimmancin Yesu. Bai rubuta rubutun Ruhun Allah ba a cikin hangen nesa ko a cikin kwatsam. Maimakon haka, shi ne alhakinsa, wanda Ruhu Mai Tsarki ya motsa shi, ya zaɓi abubuwan da suka faru, kuma yana nuna Ɗan Rago na Allah wanda yake ɗauke zunubin duniya, wanda aka kashe.

Yahaya ya rubuta wannan bishara domin mu gane cewa mutumin Yesu Banazare, wanda yake da kyau kuma abin raini shine Almasihu, wanda aka alkawarta da kuma Ɗan Allah a lokaci ɗaya. Tare da waɗannan lakabi biyu, ya sadu da burin Yahudawa a lokacin Tsohon Alkawali. Ta haka ne, ya yanke wa al'ummarsa da suka gicciye ɗan Dauda da aka yi alkawarinsa. Mutumin nan Yesu ya tabbatar da almasihu na gaskiya a matsayin Ɗan Allah. Ƙaunar Allah mai girma da marar laifi marar lalacewa ce, ko rashin kulawa da kowa da yardar rai. Yahaya ya ɗaukaka Yesu ƙwarai. Babu kamannin kwatancin Yesu game da mu, domin mu iya gane ƙaunar Ɗan Allah, wanda ya zama mutum domin mu zama 'ya'yan Allah.

Yahaya ba ya so ya haifar da yarda a cikinmu kawai, amma dangantaka da Ɗan Allah. Kamar yadda Yesu Dan ne, Allah ya zama Uba. Tun da Maɗaukaki Ubanmu ne, zai iya haifi 'ya'ya da yawa, cike da rai madawwami. Sabuwar haihuwar ta wurin jinin Almasihu da Ruhu cikinmu, wannan shine manufar bisharar Yahaya. Saboda haka, an haifa ku ne cikin ruhaniya, ko kuma har yanzu kuna mutuwa cikin zunubai? Rayuwar Allah ta zauna a zuciyarka, ko kuwa kin kasance da Ruhu Mai Tsarki?

Haihuwar ta biyu ta cika ta bangaskiya ga Ɗan Allah. Wanda ya dogara gareshi ya sami rai na Allah. Muna da wannan rayuwa a cikin zumunci na dindindin tare da shi ta wurin bangaskiya. Wanda yake zaune a cikin Yesu zai ga cewa Yesu yana zaune a cikinsa. Irin wannan mai bi zai girma cikin ruhu da gaskiya, kuma 'ya'yan itatuwa na ruhaniya zasuyi girma cikin shi. Rayuwa na har abada ƙaunar Allah tana motsa mu mu jagoranci mutane da yawa ga bangaskiya cikin Yesu, don su ƙaunaci da zama a cikinsa kuma shi a cikinsu kullum.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, mun gode da bishara kamar yadda mai bisharar Yahaya ya rubuta. Ta hanyar wannan littafin na musamman mun fahimci girmanka da gaskiya. Muna rusuna zuwa gare ka da farin ciki, domin ka jagoranci mu mu gaskanta ka, kuma ya bamu sabon haihuwa ta alheri. Ka daidaita mu a cikin zumuntarku, ku ƙaunace ku a kiyaye umarnanku. Bari mu yi shaida a fili ga sunanka, don abokanmu su dogara gare ku kuma su karbi yawan bangaskiya ta bangaskiya.

TAMBAYA:

  1. Menene Yahaya ya bayyana a ƙarshen bishararsa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 26, 2019, at 06:29 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)