Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 109 (The choice; The flogging of Jesus; Pilate awed by Christ)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE NA IV - Hasken Shawo Kan Duhu
A - Taron Daga Kama Zuwa Binne (Yahaya 18:1 - 19:42)
3. Shari'ar farar hula a gaban gwamnan Roma (Yahaya 18:28 – 19:16)

b) Da zabi tsakanin Yesu da kuma Baraba (Yahaya 18:39-40)


YAHAYA 18:39-40
39 Amma kuna da al'ada, don in saki wani a gare ku a Idin Ƙetarewa. Ashe, kuna so in sakar muku Sarkin Yahudawa? "40 Sai duk suka sāke ihu, suna cewa," Ba mutumin nan ba ne, sai dai Barabbas. "Baraba kuwa ɗan fashi ne.

Bilatus ya tabbata cewa Yesu mai gaskiya ne kuma ba shi da hatsari. Ya tafi wurin Yahudawa waɗanda suke jiran a kotu, kuma suna shaidawa a fili cewa babu wanda ake zargi. Dukan Linjila huɗu sun tabbatar da cewa Yesu marar zunubi ne bisa ka'idar addini da kuma dokoki. Ba zai iya zama a matsayin gwamnan ba da wani laifi a kan Yesu. Don haka wakili na hukuma ya yarda cewa Yesu bai da laifi.

Bilatus ya so ya kawar da kansa ga wannan baƙon, amma yana kuma so ya faranta wa Yahudawa rai. Ya ba da shawarar sake sakin fursunoni bisa al'ada wanda ya bar daya daga cikin wadanda aka yanke masa laifi a ranar Idi. Ya yi ƙoƙarin kashe babban firist ta wurin kiran Yesu Sarkin Yahudawa na izgili. Idan Bilatus ya saki shi, Yesu zai yi watsi da roƙonsa (don haka Bilatus ya yi jayayya), tun da bai iya 'yantar da mutanensa daga karkiyar Roma ba.

Duk da haka, firistoci da mutane sun yi mahaukaci a madadin "Sarkin Yahudawa". Sun sa ran mayaƙan soja, wani mutum ne mai rinjaye kuma mai tsanani. Don haka suka zaɓi Baraba, mutumin nan. yana son mutum mai zunubi zuwa ga Mai Tsarki na Allah.

Ba wai kawai majalisar ta yi musun Yesu ba, amma har ma mutanen da suka yi masa ba'a. Shin, to, ku tsaya tare da gaskiyar, mai tawali'u da marasa lafiya, ko kuma kuna son wanda ya dogara da tashin hankali da ruɗi, ya bar ƙaunar da gaskiya?


c) Tayar da Yesu a gaban masu zargi (Yahaya 19:1-5)


YAHAYA 19:1-3
1 Sai Bilatus ya kama Yesu, ya yi masa bulala. 2 Sai sojoji suka fasa ƙaya, suka sa masa a kāriya, suka sa masa alkyabba. 19: 3 Suka kuma kiyaye ce, "Ranka ya daɗe, Sarkin Yahudawa!" Kuma suka asirta slapping shi.

Ya zama dole ne Bilatus ya saki Yesu kyauta kuma ya kama masu zarginsa. Wannan ba zaiyi ba, maimakon haka ya juya hujjoji kuma yayi kokarin neman sulhuntawa; Saboda haka ya umurci Yesu ya yi masa bulala. Irin wannan azabar ta kasance mai firgita da rashin tsoro. Lashes ɗauke da raguwa na kashi da kuma jagorantar da aka yanka a cikin fata. Lokacin da sojoji suka yi wa Yesu baftisma, suka ɗaure shi da ginshiƙai tare da mayar da baya kuma a yi ruwa a jikinsa. Fatawarsa da jiki sun tsage wanda ya haifar da ciwo. Mutane da yawa haka azabtarwa mutu a cikin tsari. Ubangiji wanda ba shi da laifi ya sha wuya ƙwarai a jiki da ruhu.

Sa'an nan kuma sojojin, su ci gaba da yin izgili, sun ɗauki jikin yarinya. Wadannan sojoji sunyi tsoron masu ta'addanci na Yahudawa, ba su da tsoron yin tafiya a cikin dare. Wannan shi ne lokacin da suka sami damar yin hukunci da kansu ta hanyar azabtar da wani da ake kira sarki Yahudawa. An zubar masa da duk abin da suke jin dadi ga mutanen da ba su da lafiya. Ɗaya daga cikin su ya gudu ya dasa wani reshe daga itacen ƙaya, ya sa shi ya zama kambi a kan goshin Almasihu. Matsayin wannan kambi na ƙaya ya sa jinin ya fita. Sauran sun zo tare da rigar tufafin da ke hannun jami'in kuma sun sa shi a kusa da shi. Jinin da aka yayyafa da shunayya mai laushi har sai Yesu ya zama kamar an rufe shi a gore. An ƙara shi zuwa wannan, an harba shi kuma ya yi masa rauni. Wasu sun sunkuyar da shi a gabansa, kamar dai sun shirya shi don rufewa. Da alama cewa wadannan dakarun dakarun na wakiltar kasashe daban-daban na Turai suna nuna cewa yawancin kabilu na duniya suna cikin wannan izgili da saɓo da aka yi wa Ɗan Rago na Allah.

YAHAYA 19:4-5
4 Sai Bilatus ya sāke fita, ya ce musu, "Ga shi, na fito da shi zuwa gare ku, don ku sani ni ban same shi da wani laifi ba." 5 Sai Yesu ya fito, ya sa kambin ƙaya da ƙaya. da tufafi mai laushi. Bilatus ya ce musu, "Kun ga mutumin nan!"

Bilatus ya ɗaga kai sama da Yesu kuma ya sami mutumin marar laifi. A karo na uku ya tafi wurin shugabannin Yahudawa kuma ya sake shaidawa, "Ban same shi da laifi ba." Daga ƙarshe, ya yi ƙoƙarin kawo su tare da fuska don faɗakar da yaudara da nuna gaskiyar.

Ya fitar da Yesu tare da dukan alamun busawa da kuma hawaye a kansa kuma jini yana gudana da kyau kuma tare da kambi na ƙaya a kan brow. A ƙafarsa akwai alkyabba mai ruwan jar garura.

Za ku iya ɗaukar hoto na Ɗan Rago na Allah wanda ke haifar da zunubin duniya? Jinƙansa yana da girman kai, domin ƙaunarsa marar ƙauna ta nuna a cikin hakuri. Ya tsaya a gaban waɗanda suke wakiltar Gabas da Yamma, suna yi masa ba'a, waɗanda ba a zaluntar su ba, kuma suna ƙwanƙwasa da ƙaya. Dukkanin kamannin duniya da kayan duwatsu masu banƙyama ba su da amfani idan aka kwatanta da ƙwanin ƙaya da jini wanda ya yi zunubi don zunubi.

Kodayake Bilatus ya kasance mafi yawan mutane kafin wannan, sai wannan hoton ya motsa shi. Babu wata alama ta ƙiyayya a fuskar Yesu, ko la'ana a bakinsa. Ya yi addu'a ga Ubansa da shiru, ya albarkaci magabtansa kuma ya ɗauki zunubin waɗanda suka yi masa ba'a. Gwamna ya furta kalmomi masu maimaita, "Kun ga Man!" Ya ji girman da mutunci ga mutumin nan. Kamar yadda yake nufin ya ce game da Kristi, "Wannan shi ne mutum na musamman wanda yake ɗaukar hoton Allah." Jinƙansa ya haskaka, har ma a lokacin sa'a na hatsari; Tsarkinsa yana haskakawa cikin rauni daga jikinsa. Ba ya wahala saboda zunubansa, amma saboda zunubina da naka, da kuma laifin dukan 'yan Adam.


d) Bilatus ya ji daɗin dabi'ar Allah na Almasihu (Yahaya 19:6-11)


JOHN 19:6-7
6. To, da manyan firistoci da shugabanni suka gan shi, suka ɗaga murya suna cewa, "A gicciye shi! Gicciye! "Bilatus ya ce musu," Ku ɗauki shi, ku gicciye shi, don ban same shi da wani laifi ba. "7 Yahudawa suka amsa masa suka ce," Muna da doka, ta wurin Shari'a kuma ya cancanci mutuwa, domin ya sanya kansa Ɗan Allah."

Yawancin lokutan azabtarwa ne, kuma mutane da yawa sun zo kan iyakar gwamnan. Shugabannin Yahudawa basu yarda su yi tausin hali ba ko kuma su tuba, amma sun yarda su nemi mutuwar Yesu a yanzu tare da fargaba da ƙwaƙƙwagge. Wadanda suke son su kasance masu jinƙai sun kasance cikin rashin tsoro kuma sun ɗauka cewa Allah ya yashe Yesu. Bai samar musu da wata mu'ujiza ta hanyar ceto ba, don haka ana bukatar kisa ta ƙara ƙarfi, kuma ana sa ran Bilatus ya zarce duka. Saboda haka, sun rabu da shi kuma suka tsĩrar da shi zuwa ga kunya.

A wannan lokacin, Bilatus ya ƙyale duk wani alamu na rikici, duk da haka bai so ya kashe wani ba bisa doka ba, don haka sai ya ce wa Yahudawa, "Ku ɗauki kuma ku gicciye shi, ko da yake na tabbata ga rashin laifi" - na uku na lokacin shiga cewa Yesu ba shi da laifi. Da wannan, Bilatus ya yi hukunci da kansa don ya zama mai laifi saboda ba shi da ikon ya yi wa wanda ba shi da laifi laifi.

Yahudawan sun san cewa dokar Roma ta hana yin kisa ga kowa, Bilatus zai iya rinjayar su idan sunyi haka, duk da maganganunsa masu ƙarfafawa. Dokar Yahudawa ba ta da damar yin gicciye, amma don jajjefewa. Yesu ya "la'anta" sabili da haka ya cancanci a jajjefe shi.

Al'ummar Yahudawa sun sani, idan da'awar cewa Ɗan Allah na Allah ya cancanci, sun kasance sun sunkuya masa. Gicciyen zai "tabbatar" cewa ba shi da allahntaka tare da dukan azabtar da ya sha wahala. Ta haka za su sami kuɓuta ta wurin mutuwarsa, ba ta wurin jinin jini ba, amma ta wurin giciye wanda ya sadu da yarda da Allah.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, muna gode maka da wahalarka da azabtarwa, kai ne ka ɗauki raunukanmu. Muna yabe ku saboda hakuri, soyayya da girma. Kai ne Sarki. Taimaka mana muyi biyayya da kai; Ka koya mana mu sa wa magabtanmu albarka, Ka kuma nuna jinƙai ga masu ƙin. Muna yabe ka da jininka yana wanke zunuban mu. Ya Ɗan Allah, mu naka ne. Ka sanya mu cikin tsarki, ka yi tafiya cikin jinƙai, mu gode saboda baƙin ciki.

TAMBAYA:

  1. Mene ne muka koya daga hoton da Yesu ya zalunce, da shunayya da kambi na ƙayayuwa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 24, 2019, at 02:35 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)