Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 261 (The Frowns of God and Nature on the Crucified)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 5 - WAHALAR KRISTI DA MUTUWA (MATIYU 26:1-27:66)

27. Furannin Allah da Yanayin akan Gicciye (Matiyu 27:45-50)


MATIYU 27:45-50
45 Yanzu daga sa’a ta shida zuwa sa’a ta tara duhu ya mamaye dukan ƙasar. 46 Wajen sa’a ta tara Yesu ya ɗaga murya da ƙarfi yana cewa, “Eli, Eli, lama sabaktani?” wato, “Allahna, Allahna, don me kuka yashe ni?” 47 Wasu da suka tsaya a wurin, da suka ji haka, suka ce, “Wannan mutumin yana kiran Iliya ne!” 48 Nan da nan ɗayansu ya rugo ya ɗauki soso, ya cika shi da ruwan tsami ya ɗora a kan sanda, ya miƙa masa ya sha. 49 Sauran suka ce, “A ƙyale shi. bari mu gani ko Iliya zai zo ya cece shi. ” 50 Sai Yesu ya sāke kira da babbar murya, ya ba da ruhunsa.
(Zabura 22: 2, 69:22)

Wani haske na musamman ya yi shelar haihuwar Kristi (Matiyu 2: 2). Saboda haka, ya dace duhu mai ban mamaki ya kasance tare da mutuwarsa, domin shi ne Hasken duniya. Zaluncin da aka yi wa Ubangijinmu Yesu ya sa sammai su yi fushi kuma ya sa su cikin rudani da rudani. Rana ba ta taba ganin irin wannan mugunta ba a da, don haka ta janye fuskarta kuma ba ta iya kallon ta yanzu.

An gicciye Yesu a ranar Juma’a, tsakanin ƙarfe goma sha ɗaya zuwa goma sha biyu na rana. Al'umma sun yi bikin Idin Ƙetarewa a ranar Asabar, farawa daga ƙarfe shida na yammacin Juma'a. A daidai lokacin da aka gicciye Yesu akan gicciye, mutane da yawa sun shiga farfajiyar haikali don su yanka raguna domin fushin Allah ya wuce su. Ba su sani ba cewa an rataye Lamban Rago na Allah na gaskiya a bayan bango don daidaita dukan mutane da Allah. Kristi ya mutu a ranar Juma'a da rana kafin Idin Ƙetarewa don bayyana mana cewa Shi kaɗai ne Lamban Rago na Allah da ya cancanci ɗaukar zunuban mu. Ya tattara dukkan fushin Allah a kan kansa don mala'ikun hukunci su wuce kanmu kuma mu sami kuɓuta ta bangaskiyarmu ga Wanda aka gicciye.

Matiyu ya rubuta ɗaya daga cikin maganganu bakwai da Kristi yayi magana yayin da yake kan gicciye, wato, “Allahna, Allahna, don me ka yashe ni?” An nakalto wannan daga Zabura 22: 1 inda Dauda ya bayyana wahalar sa da nasara akan abokan gaban sa. Ya kuma yi annabcin wahalolin Kristi da nasarorin da ya yi a kansu.

Kristi bai ce, "Don me kuka ba da izinin wahalata ba?" amma "Me yasa kuka yashe ni?" Wahalarsa mai tsanani ta kasance sakamakon ɗaukar zunubin duniya don haka dole ne Allah ya yi watsi da shi cikin ikonsa a madadin masu zunubi. Kristi ya ɗanɗana mutuwa ga kowa (Ibraniyawa 2: 9). “Wanda bai san zunubi ba ya zama zunubi domin mu, domin mu zama adalcin Allah a cikin sa” (2 Korantiyawa 5:21).

Kodayake wannan kalma ta kasance abin tuntuɓe ga zukatan almajirai kamar yadda yake ga ƙarancin fahimtarmu, fansar dukan duniya ta dogara da ita. Da Kristi bai furta wannan hukunci na musamman ba, da asirin fansa ya ɓoye mana.

Dokar kafara da Kristi ya fara a Gatsemani ya cika akan giciye. Yayin da ya sha ƙoƙon fushi daga hannun Allah, Uba ya ɓoye fuskarsa ga Sonansa domin ya ɗauki zunubin duniya a jikinsa. Uba mai jinƙai ya canza ya zama Alkali mai gaskiya kuma ya hukunta Sonansa. Domin wannan ya ware kansa daga gare shi.

Yesu Almasihu ya jimre hukunci a kan gicciye a madadinmu kuma ya mutu domin mu rayu rayuwarsa har abada. Yaya girman asirin gicciyen Yesu, mai ɗaukar shari'ar mu, kuma mai bada cikakkiyar kaffara ta duniya.

A cikin duhu, Yesu bai yi magana da Ubansa ba, domin ƙaunar Uban ta bayyana kamar fushin mai halakarwa. Amma duk da haka Ya kira shi, “Allahna, Allahna” kuma ya manne da dogaro da shi. Yesu ya amince da kaunarsa duk da bai ga Mai Tsarki ba. Wannan shine gwagwarmayar bangaskiya da Kristi yayi mana. Ya yi imani da kusanci da amincin Ubansa duk da hukuncinsa. Imaninsa ya rinjayi fushinsa. Mugun bai sami wani iko a kansa ba. Yesu ya ci gaba cikin bangaskiyarsa har zuwa mutuwa kuma ya ajiye rauni na jikinsa da aka azabtar, yana cin nasara akan dabarun mai jaraba kuma yana kawo ƙarshen fushin Allah.

Mutanen da suka tsaya kusa da giciye wataƙila ba su ji babban gwagwarmaya a cikin zuciyar wanda aka gicciye ba. Yawancin sojojin da ke wurin ba su fahimci Ibrananci ko Aramaic daidai ba. Don haka, sun fahimci kalmominsa, suna tunanin cewa yana kiran Iliya, annabi. Yahudawa ba su ƙyale Mai baƙin ciki ya kashe ƙishirwarsa ba, amma sun yi masa izgili har ƙarshe, suna cewa wataƙila Iliya zai tashi daga matattu don ceton wannan Kristi mai rauni. ” Duhu ya yi kauri kuma mugayen ruhohi sun yi duhu a zukatan waɗanda suka ƙi Kristi, domin ba su san Ubangiji ba ko a lokacin ƙarshe. Duhun zahiri da ya rufe yanayi tsakanin ƙarfe goma sha biyu zuwa ƙarfe uku na rana na iya haifar da faɗuwar rana a matsayin alama ga waɗanda taurarin suka taurare.

Duk da haka, Yesu yana ƙaunar Ubansa na ɓoye kuma ya gaskanta da shi. Ya ƙaunaci magabtansa kuma ya yi musu sulhu a tsakaninsu zuwa ga Allah a matsayin Mai Ceton mu. A kan gicciye, shi ma ya yi muku addu'a, kuma ya gafarta zunubanku ko da ba ku gane su dalla -dalla ba. Kai mai zunubi ne, amma Ubangijinka yana sonka. Mutuwarsa hujja ce ta wannan ƙaunar. Lokacin da ya yi kuka, "An gama," Shi ma yana tunanin ku. Ƙaunarsa ta sami cikakkiyar gafarar zunubanku.

Babban kuka na Kristi ya nuna cewa, duk da dukan zafinsa da gajiyarsa, Ruhunsa ya cika kuma yanayinsa yana da ƙarfi. Muryar mutanen da ke mutuwa na ɗaya daga cikin abubuwan farko da ke kasawa. Tare da numfashin numfashi da harshe mai jujjuyawa, ba a magana kaɗan da karyewar kalmomi kuma da kyar ake jin su. Amma kafin ya mutu, Kristi yayi magana kamar mutum cikin ƙarfinsa. Wannan ƙarfin ya nuna cewa ba a tilasta Ruhunsa daga gare shi ba, amma an ba da shi kyauta ga hannun Ubansa. Wanda yake da ƙarfin yin kuka irin wannan lokacin da ya mutu zai iya kwancewa daga gicciye ya ƙalubalanci ikon mutuwa. Amma domin ya nuna cewa ta wurin Ruhu na har abada Ya ba da kansa kyauta (Ibraniyawa 9:14), kasancewa Babban Firist da hadaya, Ya yi kuka da babbar murya.

ADDU'A: Muna bauta maka, Lamban Rago na Allah, wanda ya ɗauke zunubin duniya. Ka kuma wanke ni daga zunubaina, da jininka mai daraja kuma ka tsarkake ni ta mutuwarka. Ina kaunar ku sosai kuma na yi imani da kaffarar ku. Kun sulhunta ni gaba ɗaya ga Allah kuma kun shirya ceto ga dukan mutane, domin mutuwar ku ta sadaukarwa ta cika ceton ku. Juya idanun mutane zuwa gicciyen ku domin su sami kuɓuta ta hanyar mutuwar ku. Buɗe idanunsu don ganin akwai gafarar zunubi kuma kada a yaudare su ta ƙoƙarin tabbatar da adalcin kansu ta ayyukan mugun. Ka baratar da mu gaba ɗaya har abada. Ka tsarkake mu ta tuba da karyewa domin nasarar gicciyen ka ta tabbata a cikin mu kuma za mu iya sabuntawa cikin ikon ƙaunarka don yabon sunanka mai tsarki da ɗaukakar Uba.

TAMBAYA:

  1. Menene ma'anar furci guda ɗaya daga giciye da Matiyu ya rubuta?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 16, 2021, at 08:37 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)