Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 010 (Genealogy of Jesus)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

1. Asalin Yesu (Matiyu 1:1-17)


MATIYU 1:6-9
6 Yesse ya haifi sarki Dawuda. Sarki Dawuda ya haifi Sulemanu wanda ya auri matar Uriya. 7 Sulemanu ya haifi Rehoboam, Rehoboam ya haifi Abaija, Abaija kuwa shi ne mahaifin Asa. 8 Asa ya haifi Yehoshafat, Yehoshafat ya haifi Yoram, Yoram kuwa ya haifi Azariya. 9 Azariya ya haifi Yotam, Yotam ya haifi Ahaz, Ahaz ya haifi Hezekiya.

A cikin samartakarsa, Sulemanu ya sami ilimi a hannun firist. Ya girma cikin tsoron Allah yana roƙon Allah zuciya mai biyayya da ke cike da hikima. Lokacin da aka naɗa shi sarki, ya gina kyakkyawar haikali a Urushalima, cibiyar da aka tsara don wayewar yahudawa a cikin shekaru daban-daban. Ya sare katakan itacen al'ul a Lebanon don wannan ginin. Sulemanu ya ɗora wa mutane biyan kuɗin waɗannan manyan gine-gine. Mutanen sun wahala daga matsanancin haraji don irin wannan rayuwa mai tsada. Yana da mata 700 da ƙwaraƙwarai 300. Don kammala fitinar, kowacce daga cikin matansa tana dauke da wani gunki daga kasarta, kuma suka jawo Sulemanu ya bauta wa gumakan don ya gamsar da matansa (1 Sarakuna 11).

A lokacin Dauda da Sulemanu, ƙasar Isra’ila mai ƙarfi ta tashi amma ta ɗauki tsawon shekaru 100 kawai kafin a fara rarrabawa. Hakan ya faru a lokacin "Rehoboam" azzalumin ɗan Sulemanu. An rarraba ƙasar kakanni a shekara ta 932 kafin haihuwar Kristi, kuma an haɗa kabilun goma zuwa cikin sabuwar mulkin Isra'ila, babban birninta shine Samariya. Kabilar Yahuza, duk da haka, sun kasance da aminci ga gidan sarauta na zuriyar Dauda, kuma an kafa masarautar yahudawa a yankin Urushalima daga wannan kabilar. Game da sunayen sarakuna a zuriyar Yesu, suna nuni ga waɗanda suka yi mulkin wannan ƙaramar masarautar a Urushalima da kewayenta.

A lokacin wannan rarrabuwa, Allah ya aiko annabawansa zuwa masarautar arewa. Wasu daga cikin waɗannan annabawan sune Iliya, Amos da Yusha'u. Sun yi aiki don dakatar da bautar gumaka da ta shigo cikin ƙasar da sunan Allah da kuma juya Isra’ila daga bautar gumaka, bishiyoyi masu tsarki, da kuma kashe yara. Sun kira dukkan alloli gumaka kuma sun ayyana Allah maɗaukaki duka suna ƙarfafa cewa Allah ɗaya ne. Sun sha wahala daga rashin yarda da Allah kuma sun tsoratar da marasa bin Allah da hukuncin Allah da fansa. A lokaci guda, sun yi shelar zuwan Allah wanda zai zo ya hada kan 'yan uwan da suka rabu biyu kuma ya samar da zaman lafiya a Urushalima.

Koyaya, kabilun masarautar arewa basu yiwa annabawan biyayya ba. Sun ci gaba da bautar gumaka da jam’iyyun rashin kunya kuma saboda haka akwai rashin yarda da Allah da rashawa. Allah ya bar Assuriyawa su kawo wa Isra'ila hari da iko mai ban mamaki. Assuriyawa suka kewaye Samariya da yaƙi. Sun kama attajirai da shugabanni suka tafi da su gudun hijira kilomita 1,500 daga gidajensu, zuwa cikin Mesopotamia. Sun narke tsakanin al'ummomi kuma tarihin Isra'ila ya kare a shekara ta 722 BC. Assuriyawa sun ɗauki wasu Al'ummai suka zaunar da su a cikin Galili, Samariya, da Arewacin Falasɗinu a maimakon waɗanda aka kama, don haka waɗannan mutanen suka haɗu tare da sauran mutanen Isra'ila kuma suka kafa cakuda addini. Wannan ya sa yahudawan kudu suka raina kuma suka ki jinin yahudawan arewa da cewa basu da tsabta saboda sun auri wasu Al'ummai. Koyaya, maganar "Joram ya haifi Azariya" ba yana nufin cewa Joram shi ne mahaifin Azariya ba; yana nufin cewa Azariya ɗan zuriyar Joram ne. Akwai sarakuna uku tsakanin Yoram da Uzziah waɗanda ba a ambata sunayensu ba. (1 Tarihi 3:11, 12). Su ne Ahaziya, da Yowash, da Amaziya. Sharewar waɗannan sarakuna uku ya zama halakar allahntaka bisa ga alkawarin da aka ambata a (Fitowa 20: 3-5; Kubawar Shari'a 29: 18-20). Jama'ar kuma ba su san mulkinsu ba, amma suka fāɗa musu, suka kashe su. Ba su binne su a cikin kabarin sarakuna ba (2 Labarbaru 22: 8, 9; 24:25; 25:27, 28) kuma ba su cire su daga jerin sarakunan kakanninsu ba. Matiyu ma yayi haka a rubuce-rubucensa na Bishara saboda za'a gabatar dashi ga yahudawa. Rashin ambaton sunayensu ba ya haifar da tasiri a kan ingancin asalinsu. Yahudawa ba su iya yin adawa da wannan ba tunda cire wasu sunaye daga tarihin asalinsu yahudawa sun sani (gwada Ezra 7: 1-5 da 1 Tarihi 6: 3-15).

Yesu ya ƙaunaci waɗanda aka raina kuma ya yi rayuwa bisa nasa zaɓaɓɓe a Nazarat, cikin mulkin arewa, wanda ya sa ya ƙi shi daga ɓangaren yahudawan Urushalima. A lokacin Yesu, sarki Hirudus, ya gyara haikalin, wanda shi ne haikalin na biyu a tarihin Yahudawa. Kristi da manzanninsa ba su ƙi wannan gidan da aka gina da dutse ba. Sun kira mutanen da suka taru a cikin haikalin don su ba da kansu ga Allah na gaskiya kuma su ba da kansu kamar duwatsu masu rai don gina gida na ruhaniya (kansu) a cikin abin da Allah zai zauna ta Ruhunsa Mai Tsarki.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu Kiristi, Mulkinka ba na wannan duniya ba ne. Kai ne sarki mai ƙasƙantar da kai na gaskiya. Duk sauran shugabannin sun yi zunubi, sun yi yaƙi, sun zubar da jini, sun kuma tara dukiya; amma kun kasance tsarkakakku kuma kun mutu saboda gaskiya don fanshe ni daga kunya. Da fatan za a karbe ni kuma ku dasa ni a cikin haikalinku na ruhaniya don in kasance da gaske gidan Allah na har abada.

TAMBAYA:

  1. Yaushe ne aka raba a masarautar Tsohon Alkawari, kuma daga wane rukuni ne Yesu ya fito?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 06:03 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)