Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 017 (Jesus' birth)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

2. Haihuwa da Sunan Yesu (Matiyu 1:18-25)


MATIYU 1:22-23
22 Saboda haka duk wannan an yi shi ne domin a cika abin da Ubangiji ya faɗa ta bakin annabi, yana cewa: 23 "Ku riƙe, budurwar za ta yi juna biyu, ta haifi ɗa, za a kuma sa masa suna Immanuel" aka fassara, "Allah tare da mu".

Mala’ikan ya tabbatar wa Yusufu cewa abin da aka ɗauki cikin Maryamu daga Ruhu Mai Tsarki ne. Ya kuma shiryar da Yusufu zuwa annabcin Tsohon Alkawari da Ubangiji yayi magana shekaru 700 da suka gabata ta bakin annabi Ishaya (Ishaya 7:14, 9: 6). Allah yana so Yusufu ya fahimci cewa wannan mu'ujizar ba ta faru kwatsam ba amma an tsara ta tun da daɗewa, kasancewar abin da ya sami ceton sa, da kuma taron tarihin mutanen yahudawa.

“Wanda aka yi alkawarinsa” Sona ne wanda budurwa ta haifa. Sunansa, Im-manuel (a Ibraniyanci), yana nufin "Allah tare da mu." Ta wurinsa ne Allah ya zo ya zauna tare da mutanensa. Daga lokacin da zunubi ya shigo duniya, Mahalicci ya ware kansa daga halittunsa domin yana da daukaka da tsarki sosai. Ganin ɗaukakarsa da tsarkinsa, dole ne ya hukunta zunubi; gama Allah, a dabi’arsa, makiyin zunubi ne kuma babu mai zunubi da zai iya zama a gabansa. Zai hukunta duk wanda ba ya so ya tuba ya juya ga barin mugayen ayyukansa.

Sunan "Immanuel" ya tashi sama da yadda muke fahimta. Allah ya zama mutum a cikinmu, yana sulhunta duniya ga kansa, yana kawo salama kuma ya ɗauke mu cikin alkawari da tarayya da kansa. Kafin zuwan Kristi, mutanen yahudawa suna da Allah tare da su cikin sifofi da inuwa, amma ba yawa kamar lokacin da "Kalmar ta zama jiki." Allah ya zauna tare da mutanensa a cikin alkawarinsa Immanuel, Yesu, maimakon masaukinsa na alama tsakanin kerubim.

Wannan wane irin aiki ne mai albarka da Allah ya kawo don kawo zaman lafiya da daidaito tsakanin Allah da mutum. An haɗu da yanayi guda biyu a cikin mutumin wannan matsakanci, wanda ya cancanci zama alƙali, "ya ɗora hannunsa akanmu duka" (Ayuba 9:33), tunda yana cin halaye na allahntaka da na ɗan adam. A cikin wannan, muna iya ganin zurfin asiri da wadatar rahama. A cikin hasken halitta muna ganin Allah a matsayin Allah mai iko nesa sama da mu; ta fuskar shari'a, muna ganinsa a matsayin mai shari'ar Allah yana samar da tsoro a cikinmu; amma a cikin hasken bishara, muna ganinsa a matsayin mai "Immanuel" mai ƙauna, Allah tare da mu, yana tafiya a tsakaninmu cikin ɗabi'armu, kusa da mu da mutane. A nan Mai Fansa "ya yaba ƙaunarsa".

Wanda bai tuba ba mayaudari ne. Yana yaudarar kansa da yaudarar wasu, musamman idan abokansa suka gaishe shi, "Allah ya kasance tare da ku." Yakamata su ce, "Allah yana gaba da kai", domin fushin Allah yana bayyana akan dukkan rashin bin Allah da rashin adalci.

Daga haihuwar Kristi mun koya cewa tsarkin Allah ya zama ɗaya da kaunarsa da jinƙansa. An haifi ɗan komin dabbobi tsarkakakke kuma ba tare da tabo ba don ya sulhunta mu da Allah mai tsarki, ya kawar da bambancin da ke tsakanin mutane, kuma ya ɗauki fushin hukuncin da ya kamace mu, ya kayar da kowane lokaci shamakin da ya raba mu da Allah. Kiristi mai adalci da jinƙai shine haɗin haɗin tsakanin Allah da mu.

Babu wani addini ko mutane da suke da ikon su ce, "Allah yana tare da mu" sai waɗanda suka karɓi Almasihu. A cikin jikin Kristi, Allah ya zo ya yi aiki. Duk wanda ya manne masa zai sami Ruhu Mai Tsarki wanda ke jagorantar dukkan masu bi zuwa ga tsabta, gaskiya, da kuma hidima. Babu mutumin da zai taɓa cewa, "Allah yana tare da mu" sai dai wanda ke tafiya daidai a cikin ruhunsa, kuma yana dandana zama na mutumin Allah.

Wanda yake neman Allah zai yi mamakin saƙo mai sauƙi da ke ƙunshe da mutumin Yesu, "Allah yana tare da mu." Tsayar da sallah, dokoki, ranaku masu alfarma da wakoki na ibada basu kawo ku zuwa ga Allah ba sai dai in kuna dawwama a Matsakancin da Allah ya aiko. Ba mu cancanci zuwansa gare mu ba, amma budurwa mai ɗa, tana kiransa Immanuel, shirin Allah ne tun da daɗewa.

ADDU'A: Ina yi maka sujada, Allah Mai Tsarki, saboda kauna. Don Allah kar ka raina ni ko ka hallaka ni, amma ka yi mani jinƙai. Ka zo gare ni cikin tawali'u gareni a cikin barga, ka ɗauki zunubina, ka tsarkake ni daga duk rashin adalci. Na gode da ka yi alkawarin ba za ka taba barina ko ka rabu da ni ba.

TAMBAYA:

  1. Mene ne ma'anar "Immanuel"? Kuma me yasa Almasihu ya cancanci wannan sunan?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 07:06 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)