Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 163 (Disciples’ Pride and the Children’s Humility)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
4. K'A'IDOJIN AIKI NA MULKIN ALLAH (Matiyu 18:1-35) -- KASHI NA HUDU NA KALMOMIN KRISTI

a) Alfaharin Almajiran da Tawali’un Yara (Matiyu 18:1-14)


MATIYU 18:1-4
1 A wannan lokacin almajiran suka zo wurin Yesu, suna cewa, "Wanene ya fi girma a cikin mulkin sama?" 2 Sai Yesu ya kira wani ƙaramin yaro, ya sa shi a tsakiyarsu 3 ya ce, “Lalle hakika, ina gaya muku, sai dai in kun tuba kuma kun dawo kamar yara ƙanana, ba za ku shiga sarki ba ko kaɗan. gidan sama. 4 Saboda haka duk wanda ya ƙasƙantar da kansa kamar ƙaramin yaron nan shine babba a cikin mulkin sama.
(Matiyu 19:14, Markus 9: 33-37, Luka 9: 46-48)

Saboda mahimmancinsa a cocin bisharar Matiyu ya sanya wannan taron a matsayin gabatarwa ga zancen Yesu Kristi na huɗu. "Wanene babba a cikin cocin?" Wannan tambayar har yanzu dattawa da bishops suna tattaunawa a yau. Iblis, ta hanyar wayo da yaudararsa, yana ƙoƙarin yaɗa ruhun zunubinsa a tsakanin shugabanni a cikin mulkin Allah. Sun fada cikin jarabawa, sun bar kauna da tawali’u, sai rigima ta fara tsakaninsu, kuma tumakin sun watse.

Lokacin wannan jarabawa tsakanin girman kai da tawali'u ya kasance gasa tsakanin almajirai don shahara. Suka yi ta tafiya, suna ce wa juna, (gama sun ji kunya da farko su tambayi Yesu), "Wane ne babba a cikin mulkin sama?" Ba su nufin, “wanene” a ɗabi’ance, don su san irin alherai da ayyukan da ya kamata su fi, amma “wanene” da suna. Sun koyi abubuwa da yawa kuma sun yi wa'azi sosai game da mulkin sama, da mulkin Almasihu, da kuma majami'arsa a wannan duniyar. Amma har yanzu suna nesa da gaskiyar ruhaniya da shi. Sun yi mafarkin masarauta ta ɗan lokaci da abin alfahari da ƙarfinsa. Kristi ya ɗan faɗi annabcinsa da ɗaukakar da za ta biyo baya, bayan ya tashi daga matattu. Daga annabcinsa sun yi tsammanin mulkinsa zai fara a duniya. Yanzu suna tsammanin lokaci yayi da zasu yi kokarin neman matsayinsu a ciki. Zai yi kyau, a irin waɗannan halaye, a yi magana da wuri!

Almajiran sun yi ƙoƙari don ganin wanene zai karɓi shahararrun mutane. Bitrus koyaushe shine babban mai magana kuma tuni an bashi mabuɗan sama. Ya yi tsammanin ya kasance shugaban ƙasa mai mulki, don haka kasancewa mafi girma. Yahuza yana da jaka saboda haka ya yi tsammanin zai zama ministan kuɗi, wanda yake fatan zai sanya shi a matsayin mafi ƙarfi. Yahya shine ƙaunataccen almajiri, wanda Sarki na gaba ya fi so, don haka yayi fatan zama mafi girma. Andrews ne farkon wanda aka kira, don haka me zai sa ba za a fifita shi a kan sauran ba?

Dayawa suna son su ji kuma suyi magana game da gata da ɗaukaka, kuma ba sa son sa kansu cikin wahala da wahala. Suna kallon kambi sosai, har sun manta karkiya da gicciye. Don haka almajiran da ke nan, lokacin da suka yi tambaya, "Wanene ya fi girma a cikin mulkin sama?"

Zunubi yakan bayyana a cikin sha'awar mutum don girmamawa, mulki, dukiya, da kyau. An jarabce mu duka da zunubin Shaidan - girman kai. Don shawo kan wannan cuta ta ruhaniya, Kristi ya sanya ƙaramin yaro a tsakiyar mutanen. Ya bukace su da su bi misalin wannan yaron mara laifi don su gane cewa tawali’u da amincewa ga Uba suna gaba da manufar Shaidan. Kamar yadda yaro bai balaga ba, mabukaci da rauni a ɗabi'a, haka mu ma muke. Kamar yadda yaro ya koma ga kariyar mahaifinsa da kulawa da dukkan damuwa da wahala, ya kamata mu koma ga Allah a daidai wannan hanyar. Idan ba za mu shiga tallafi na samaniya wanda Kristi ya shirya mana bisa doka ba, ba za mu taba shiga cikin mulkin sama ba. Yesu yayi ƙoƙari ya jagorance ka don dogaro cikakke ga Ubancin Ubansa. Ka ba da ranka ga girman kaunarsa, don ka zama ɗa a cikin kyawawan iyalinsa. Gatan wannan tallafi ya tabbata ta hanyar tawali'u da tawali'u. Yesu ya albarkaci masu tawali'u, domin zasu gaji duniya.

Lokacin da almajiran suka tambayi wanene mafi girma a cikin mulkin sama, Kristi ya zuga su suyi tunani game da abin da suke tambaya. Sun kasance masu burin kasancewa “manyan” kansu. Kristi ya gaya musu cewa har sai sun canza tunaninsu, ba zasu taɓa shiga ciki ba.

ADDU'A: Ya Mai Tsarkaka, muna girmama Ka domin Youranka Yesu ya yi rayuwa mai tawali'u da tawali'u, kuma yana so ya canza mu zuwa surarsa. Ka cece mu daga jaraba don kada mu taɓa yin alfahari ko neman nuna kanmu, sai dai muyi hidimar ɓoye tare da aminci, domin sunayenmu suna rubuce cikin littafin Rai. Ka gafarta mana don riƙe girman kai, kuma ka shafe mu da Ruhunka mai taushi da jinƙai.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa ake ɗaukar girman kai a matsayin mafi haɗarin da ke barazana ga coci?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 13, 2021, at 02:02 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)