Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 164 (Disciples’ Pride and the Children’s Humility)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
4. K'A'IDOJIN AIKI NA MULKIN ALLAH (Matiyu 18:1-35) -- KASHI NA HUDU NA KALMOMIN KRISTI

a) Alfaharin Almajiran da Tawali’un Yara (Matiyu 18:1-14)


MATIYU 18:5-9
5 Duk wanda ya karɓi ƙaramin yaro kamar wannan da sunana, ya ba ni amsa. 6 “Duk wanda ya sa ɗayan waɗannan ƙananan yara suka gaskata da ni ya yi zunubi, zai fi kyau a gare shi idan aka rataya dutsen niƙa a wuyansa, kuma a nutsar da shi a cikin zurfin teku. 7 Kaiton duniya saboda zunubai! Domin laifuka dole ne su zo, amma kaito ga mutumin da laifin ya zo! 8 “Idan hannunka ko ƙafarka sun sa ka laifi, yanke shi ka yar da shi. Zai fi kyau a gare ka ka shiga rai gurgu ko naƙasasshe, maimakon ka sami hannu biyu ko ƙafa biyu, sai a jefa ka cikin wutar dawwama. 9 Idan idonka ya sa ka yi zunubi, to, cire shi ka yar. Zai fi kyau a gare ka ka shiga rai da ido ɗaya, maimakon ka sami ido biyu, da a jefa ka cikin wutar jahannama.
(Matiyu 5: 29-30; 10:40, Markus 9: 42-47, Luka 17: 1-2)

Kristi yana kaunar yara, ba wai saboda kirkirar tunaninsu ba, amma saboda rayukansu a bude suke ga kowace koyaswa, misali, da jagoranci. Tabbatacce ne cewa yara masu zunubi ne, masu taurin kai, da girman kai kamar kowane ɗan adam, amma suna ɗaukar ƙauna da gaskiya kuma suna jin daɗin yanayi mai gamsarwa na lafiyayyen iyali. Duk wanda ya ɗauki maraya ko ya karɓi yaro mai bukata, ya karɓi Kiristi da kansa! Duk wanda ya koyar da ceto cikin kalmomi masu fahimta da kalmomi masu sauki ga yara kanana suna shuka dashen sama a cikin zukatansu. Muna gode wa Kristi saboda wannan alƙawarin na musamman wanda ya sa yara marayu da yawa suka koma ga kulawar uwaye da uba a cikin Kristi. Yaya girman ni'imomin da ke gudana daga wannan alƙawarin rahama!

Bone ya tabbata ga wanda ya kai yaro cikin zunubi. Halin ɓata yana haifar da dubban zunubai a nan gaba. Duk waɗanda suke yin waɗannan ayyukan mugaye ne waɗanda Allah ya ƙaddara musu azaba mafi wahala, saboda sun kasance mummunan misali ga yara ƙanana. Zai fi kyau a gare su idan aka rataya dutsen niƙa a wuyansu kuma a nutsar da su a cikin zurfin teku, maimakon su jagoranci yaro cikin zunubi, jahannama, da hallaka ta har abada.

Duk wani alheri da aka yi wa yara ƙanana, Kristi yana ganin an yi wa kansa ne. Duk wanda ya kula da mai bi da tawali'u da tawali'u, yana abota da shi, yana neman yi masa kyakkyawar hidima, kuma yana aikata shi cikin suna da ruhun Kristi, zai sami albarkar Kristi. Ya kamata muyi haka domin muna ɗauke da sifar sa, kasancewar kanmu ya karɓe mu.

Kaunar tausayin da Kristi yake yi wa cocinsa ya shafi kowane memba, ba manya kawai ba har ma da kowane yaro. Lessarancin membobin coci suna neman su bauta wa kansu, yawancin ɗaukakar Almasihu.

A zahiri, duk an la'ancesu saboda sau da yawa muna laifi ga yara. Kowa yana da alhakin finafinai marasa kyau da kuma mujallu na kunya. Saboda wadannan jarabawowin ne duk al'umma suka zama laifi ga yara kanana. Ba za mu iya yin sakaci da ayyukanmu ba wajen tsarkake yara a makaranta da gida.

Kristi ya tambaye mu mu tsarkake kanmu da ikon Ruhu Mai Tsarki don kada mu sa wasu su yi tuntuɓe. A lokacin wannan gwagwarmaya ta ruhaniya don tsarkake jiki da ruhu, almajiran ba su yanke hannaye da kafafu don guje wa jarabawa daban-daban ba, amma sun sadaukar da jikinsu da tunaninsu ga Kristi. Sun sadaukar da kansu tun suna yara ga jagorancin Ubansu na samaniya. Ta haka ne suka sami kariya daga mala'ikun Allah masu kaunar batattu kuma masu tuba.

ADDU'A: Uba na Sama, muna yi maka sujada domin Kai ne Ubanmu, kuma Kai ne mai kula da mu dare da rana. Muna roƙonKa Ka ƙarfafa zuciyarmu a cikin shiriyarKa kuma ka sa mu masu tawali'u don kada mu zama mummunan misali ko dalilin zunubi ga yara, amma mu yi tafiya cikin tsarki kuma mu shiryar da ƙanana zuwa gare Ka. Muna neman gafararKa idan muka yaudari kowa da mugayen halayenmu ko kuma saboda rashin tsarkinmu ko a magana ko a aikace. Ya Ubangiji, ka ceci wadanda muka yi wa laifi, ka ba su alheri su tuba don kada su lalata wasu saboda mu.

TAMBAYA:

  1. Me muka koya daga huɗubar da Yesu ya yi game da yaron da ya sa a tsakiyarsu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 13, 2021, at 02:04 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)