Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 038 (Temptation of Christ)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
C - KRISTI YA FARA HIDIMARSA TA GALILIYA (Matiyu 4:12-25)

1. Kristi ya zaɓi Kafarnahum a Matsayin Mazauni (Matiyu 4:12-17)


MATIYU :12-17
12 Da Yesu ya ji an tsare Yahaya, sai ya tafi ƙasar Galili. 13 Da ya bar Nazarat, sai ya zo ya zauna a Kafarnahum, wanda yake gefen teku, a yankin Zebulun da Naftali, 14 domin a cika abin da annabi Ishaya ya faɗa cewa, 15 “ofasar Zebulun da ƙasar Naftali, Ta hanyar teku, a hayin Kogin Urdun, Galili na al'ummai: 16 Mutanen da suka zauna cikin duhu sun ga babban haske, kuma a kan waɗanda suke zaune a yankin da inuwar mutuwa Haske ya haskaka." 17 Tun daga wannan lokacin Yesu ya fara wa'azinsa yana cewa, "Ku yi haƙuri, domin Mulkin Sama ya gabato."
(Ishaya 9: 1-2; Matiyu 3: 2; Markus 1: 14-20; Luka 4: 14-15; Yahaya 8:12)

Bayan baftismar Yesu a Kogin Urdun, da nasarar haske a kan duhu cikin jarabtar Kristi a cikin jeji, hidimar Yahaya Maibaftisma ta kusa kammala. A wannan lokacin, Kristi yana da hidimomi iri iri waɗanda Matta bai ambata ba.

  • Ya halarci bikin aure a Kana ta Galili inda ya mai da ruwa ruwan inabi (Yahaya 2: 1-11).
  • Ya gangara zuwa Kafarnahum (Yahaya 2:12).
  • Ya tafi Urushalima zuwa Idin theetarewa, kuma ya tsabtace Haikalin (Yahaya 2:13).
  • Yayi magana da Nicodemus a cikin Urushalima (Yahaya 3: 1-21).
  • Ya yi wa waɗanda suka karɓe shi baftisma a Yahudiya, yayin da Yahaya yake yin baftisma a Aenon (Yahaya 3:22).
  • Yesu yayi magana da matar Samariya (Yahaya 4: 1-42).
  • Ya warkar da dan mai martaba a Kana ta Galili (Yahaya 4: 43-54).

Sa'annan aka saka Yahya a cikin kurkuku inda Allah zai ba bawansa cikakke ta shan wahala a hannun Shaiɗan, kamar yadda ya ƙyale shan wahalar Ayuba da sauran masu aminci gare shi. Bayan ƙarshen wa’azin Baftisma yayin da yake kurkuku, Kristi ya fara wa’azin mulkin a Galili.

Kristi bai shiga cikin Galili ba har sai lokacin ya yi daidai. Dole a ba da lokaci don shirya hanyar Ubangiji. Shawara cikin hikima ya ba da umarnin cewa Yahaya ya ragu kafin Kristi ya haskaka. In ba haka ba, da an shagala mutane a tsakanin su - wata kungiya ta ce, "Ni na Yahaya ne," wani kuma ya ce, "Ni na Yesu ne." Kristi ya tafi Galili da zaran ya ji labarin tsare Yahaya, ba don kawai don kare kansa ba, da sanin cewa Farisawan da ke Yahudiya sun kasance maƙiya a gare shi kamar yadda Hirudus ya yi wa Yahaya, amma don su ba da ƙarfafa ga Yahaya kuma su yi gini a kai. kyakkyawan tushe da ya kafa.

Allah ba zai bar kansa ba tare da shaida ba, ko majami'arsa ba tare da jagora ba. Lokacin da ya cire wani kayan aiki mai amfani, zai iya tayar da wani ta ikon Ruhu Mai Tsarki wanda aka ba cocin. Kuma zai yi idan yana da aikin yi.

Ya bayyana ga Almasihu cewa Ubansa bai bishe shi zuwa Yahudiya ba inda Haikalin yake, amma zuwa karkara da Galili. Yesu ya bar Nazarat inda aka yi renon sa kuma ya tafi Kafarnahum, cibiyar sufuri. Ya kira shi garin sa kuma ya dauke shi cibiyar hidimarsa da mu'ujizai. Matta ya bayyana, tare da mahimmancin gaske, cewa kowane mataki na Kristi an riga an tsara shi cikin annabce-annabcen Nassi. Ya tabbatar a cikin surorin da suka gabata cewa Baitalami wurin haihuwar Yesu ne, kuma Nazarat ita ce mazaunin sa a ƙuruciyarsa, bisa ga tsoffin annabce-annabce. Ya kuma lura a cikin annabce-annabcen Ishaya (9: 1-2) cewa Galili ita ce cibiyar ayyukan Yesu bisa ga nufin Allah madawwami.

Kristi shine hasken duniya kuma hasken hidimarsa ta duniya ya fara haskakawa a Galili. Wannan kyakkyawan yankin yana nesa da Urushalima da Haikalin ta kuma mazaunan ba su da masaniya sosai game da Littattafai da Dokar Musa kamar malamai a babban birni. Akasin haka, sun kasance 'yan ƙasa marasa ƙarfi, wasu daga cikinsu suna yin fasa-kwauri da fashi da manyan hanyoyi. Wannan yanki ne mai duhu da Yesu yake so ya fadakar.

Kabilar Zabaluna da ta Naftali sun hada da yankin Galili. Kalmar "Zebulun" ta samo asali ne daga "Zabhal" (don ɗaukaka). Kristi ya tafi ƙaramin rukunin mutanensa don ya gamsar da waɗanda suke yunwar adalci kuma ya ɗaukaka su a ruhaniya.

Kalmar farko ta wa'azin Kristi na farko ita ce kalma ta farko ta huɗuba ta farko ta Yahaya: "Ku tuba". Abubuwan bishara iri ɗaya ne ga kowane zamani. Dokokin iri ɗaya ne kuma dalilan tilasta su duka ɗaya ne, kuma mutane ko mala'iku ba za su iya yin wa'azin wani bishara ba (Galatiyawa 1: 8). Tuba, kira ne daga "madawwamiyar bishara" kuma ana sanar da ku yau.

Kristi yana da mutunta hidimar Yahaya sosai kuma yana wa’azin saƙon nan mai tsarki wanda Yahaya ya yi wa’azi a gabansa. Wannan shaida ce cewa Yahaya manzonsa ne kuma jakadansa — Yesu ya tabbatar da maganar manzonsa. A wani ɓangare, Sonan ya zo da irin aikin da annabawa suka zo, don “neman’ ya’ya ”—yayan da suka cancanci tuba. Kristi zai iya yin wa'azin ɗaukaka na abubuwan allahntaka da na sama waɗanda zasu shagaltar da duniyar masu ilimi, amma ya yi shelar wannan saƙo mai sauƙi, "Ku tuba, gama mulkin sama ya kusa."

Allah ya tallafawa hidimar manzanninsa masu aminci kuma ya tabbatar da cewa Ruhu Mai Tsarki yana son mu, da farko, mu canza tunanin mu mu bar zunubin mu. Zunubi shine dalilin matsalolinmu; sakamakon zunubi mutuwa ne. Yesu ba kawai ya sake mu bane daga matsalolinmu amma ya sake mu daga dalilin damuwar mu, wannan zunubi ne. Yana roƙon mu mu shirya zukatanmu da tunaninmu kuma mu yanke shawara tare da duk yanayinmu don mu ware kanmu gaba ɗaya daga zunubanmu, mu ƙi jinin zunubi, mu kuma dogara ga Allah ya bishe mu zuwa cikin tsarki.

Zunubi ya raba mu da Mahalicci, saboda haka umarnin Yesu don tuba yana ba da bege wanda zai dawo da mu daga keɓewa zuwa gidan Ubanmu da masarautarsa. Wannan gayyatar ita ce tsari na farko na allahntaka a cikin dokar Kirista. Mutum baya komawa ga Allah bisa son ransa; yana bukatar gayyata, umarni, da shawara. Wannan dawowa zuwa mulkin sama ya zama halin Injilar Matta. Yana da ban sha'awa cewa Matiyu gabaɗaya baya amfani da "mulkin Allah" ko "mulkin Kristi" amma sau da yawa yakan yi amfani da "mulkin sama." Wannan saboda, in banda 'yan kaɗan, yahudawa ba su yi amfani da sunan Allah ba saboda tsoron keta dokar da ta hana su ɗaukar sunansa a banza.

Mulkin sama da farincikin sama suna zaune a cikin zukatan waɗanda ruhun Ubangiji yake zaune cikinsu. Waɗannan na dā suna tunanin cewa sammai suna bisa kawunansu kuma gidan wuta yana ƙarƙashin ƙafafunsu amma mun sani cewa Kristi koyaushe yana tare da mu, har zuwa ƙarshen zamani. Duk da matsaloli da matsaloli na duniya, zamu iya zama a cikin fadadawa mai yawa, kamar yadda Yesu ya gaya mana, "A cikina ku sami salama. A cikin duniya za ku sami wahala; amma ku yi farin ciki, na yi nasara da duniya" (Yahaya 16:33).

Zeasar Zebulun da ƙasar Naftali sun zama "Galili na Al'ummai", yana nuna ƙasƙanci da raini matsayin an kawo kabilun Yahudawa. “Zebulun” yana nuna “maɗaukakiyar mazauni” (Farawa 30:20). Albarkar Yakubu ga Zebulun ita ce su "za su zauna kusa da bakin teku" (Farawa 49:13). Siffar mutanen Ubangiji ne waɗanda ke zaune su kaɗai "ba za a lissafta su cikin al'ummai ba" (Litafin Lissafi 23: 9), amma sun haɗu a tsakanin sauran al'ummu kuma sun shiga cikin abubuwan banƙyamarsu (Zabura 106: 35; Yusha'u 7: 8).

“Naftali” yana nuna “kokawa na” (Farawa 30: 8). Hoton mutanen Ubangiji ne cikin jin daɗin hisancinsa saboda dogara ga Allah cikin kokawar da suka yi (Farawa 49:21). Lokacin da suka daina kokawa, abokan gaba suka fara zaluntar su.

Wadanda ba tare da Kristi ba suna cikin duhu. Mafi munin duka, suna "zaune" a cikin wannan halin. Zama a cikin dogon lokaci - inda muka zauna, mun shirya zama. Da yawa suna cikin duhu kuma suna jin daɗin zama a wurin, ba tare da neman hanyar mafita ba. “Hukuncin kuwa shi ne, haske ya shigo duniya, amma mutane suka fi son duhu da haske, don ayyukansu mugaye ne” (Yahaya 3:19).

Yanayin ƙabilun Isra'ila baƙin ciki ne. Yawancin kasashe masu girma da ƙarfi suna cikin irin wannan yanayin a yau kuma ya kamata a tausaya musu da addu'a. Ya fi baƙin ciki a yau saboda al'ummomi suna zaune cikin duhu tare da hasken bishara a kewaye da su. Wanda yake cikin duhu saboda dare ne yana iya tabbata cewa rana zata fito ba da daɗewa ba, amma wanda yake cikin duhu saboda makaho ne ba da daɗewa ba idanunsa za su buɗe. Muna da hasken rana amma menene hakan zai amfane mu idan ba mu da hasken Ubangiji?

Kalmar "mulki" tana kira ne ga sarki wanda ke ɗauke da hikima, iko da ɗaukaka. Kristi ya ce bayan mutuwarsa da tashinsa daga matattu, "An mallaka mini dukkan iko a sama da ƙasa." Da wadannan kalmomin, ya yi shelar kansa a matsayin sarkin mulkin sama. Muna murna da cewa Allah sarki. Yana mulki ta wurin whoansa wanda ya ba da kansa saboda mu, domin ya fanshe mu daga zunubi kuma ya tsarkake wa kansa wasu mutanen nasa, haifaffun Ruhunsa. Wannan sarauta ta Sarkinmu ce kuma mu nasa ne.

Zuwan mulkin Kristi ya faru ne sannu a hankali. Na farko ya zo ne gaba, Yahaya Maibaftisma; na gaba Sarki, Yesu, wanda ya kawo haske ga mabiyansa kuma ya tsarkake mutanensa, domin su cancanci zama cikin tarayya da Allah. Sa'annan Ruhun Yesu ya sauka a kan masu ba da gaskiya, yana tabbatar da zuwan mu cikin mulkin Allah. A ƙarshe, Yesu zai zo cikin ɗaukakarsa kuma mulkinsa zai yi nasara a duniya. Tarihin mulkin Allah yana nuna cigaba, motsi da girma zuwa babban buri. Ya fara, yanzu yana nan a cikinmu kuma zai bayyanar da ɗaukakarsa da ikonsa a sarari kowa ya gani. Wannan shine dalilin da yasa muke sauraron Yesu yana cewa, "Ku tuba, domin mulkin sama ya kusa." Shin kana ciki ko a wajen masarautar? Kar ka manta cewa masarautar ba ta shafi cetonka kawai ba. Hakanan ya shafi waɗanda ke jiran su ji saƙon bishara domin su tuba su zama sabon mai bi cikin dangin Ubansu na sama.

ADDU'A: Ina yi maka tasbihi, ya Ubangiji Mai Tsarki, domin ka nanata maganar tuba-da shelar masarautarka cewa ba zan zauna ba tare da damuwa ba amma zan bar zunubaina ta wurin ikon sunanka-na dandana rahamarka da kuma tsammanin dawowar ka ta kusa. . Ina rokonka da ka kirkiro min juriya, tsarkakakku da tsarkakewa domin in girmama Sarkina mai sarauta ta hanyar halayena. Don Allah ka shiryar da duk wanda yake muradin shigowa cikin masarautar ƙaunarka ka aiko ni in gayyace su in jawo su a gaban ka.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa Yesu ya sake maimaita bisharar mai Baftisma: "Ku tuba, gama mulkin sama ya kusa?"

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 03, 2021, at 07:05 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)