Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 039 (First Two Disciples)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
C - KRISTI YA FARA HIDIMARSA TA GALILIYA (Matiyu 4:12-25)

2. Kristi Ya Kirayi Brothersan Uwan Biyu Na Farko Su Zama Almajiran (Matiyu 4:18-22)


MMATIYU :18-22
18 Kuma Yesu, tafiya a kusa da Tekun Galili, ya ga wasu broth-ers, Simon da ake kira Bitrus, da kuma ɗan'uwansa Andarawus, suna jefa taru a cikin teku. Gama sun kasance masunta. 19 Sa'an nan ya ce musu, "Bi ni, zan maishe ku masuntan mutane." 20 Nan da nan suka bar tarunansu, suka bi shi. 21 Da ya ci gaba daga nan, sai ya ga waɗansu 'yan'uwa biyu, Yakubu ɗan Zabadi, da ɗan'uwansa Yahaya, suna cikin jirgin tare da mahaifinsu Zebedee, suna gyaran tarunansu. Ya kira su, 22 nan da nan suka bar jirgi da ubansu, suka bi shi.
(Markus 1: 16-20; Luka 5: 1-11; Yahaya 1: 35-51)

Lokacin da Kristi ya fara wa’azi, almajirai suka fara tattara waɗanda suka fara ji, sannan masu wa’azin koyarwarsa tare da alamu da abubuwan al’ajabi tare da su. A cikin waɗannan ayoyin, muna da labarin almajiran farko da ya kira zuwa cikin jirgi tare da shi.

A cikin wa'azin Kristi, ya ba da kira na gama gari ga dukan mutane amma a cikin waɗannan ayoyin, ya ba da kira na musamman ga waɗanda Uba ya ba shi. Arfin alherin Kristi ne ke tasiri cikin zukata da rai don barin komai da sauraron kira na musamman na Allah saboda bishara. Kodayake duk ƙasar an kira ta, waɗannan an kira su kuma an fanshe su daga cikin su. Lokacin da Kristi, babban Malami, ya kafa makarantarsa, ɗayan ayyukansa na farko shine sanyawa a ƙarƙashin masters don a yi aiki da shi cikin aikin koyarwa. Yanzu ya fara bayar da kyautai ga mutane, don sanya dukiyar Allah a cikin tukwanen ƙasa. Ya kasance farkon farkon kulawarsa ga cocin.

Kafin a kira su amma bayan sun ji wa'azin Yesu, almajiran sun koma garuruwansu suna sana'ar kamun kifi don biyan bukatun kansu da danginsu. Koyaya, alaƙar da ke tsakanin su da Yesu ba ta yanke ba, kuma idan lokaci ya yi, Yesu ya je wurinsu ya kira wasu ofan’uwa biyu. Ba masu ilimin falsafa bane, masu ilimin tauhidi, mawadata, ko kuma politiciansan siyasa. Su masunta ne masu sauƙi waɗanda suka saba da wahala da haɗari waɗanda suka zo tare da kasuwancinsu. Suna tsoron Allah kuma suna ɗokin zuwan Almasihu.

Yesu ya ba su tayin da za su yi wauta idan suka ƙi, "Ku bi mutane, ni kuwa zan maishe ku masuntan mutane." Kodayake ma'anar kamun kifi na iya zama yayi daidai da aikin da suke yi a da, wannan kiran na Allah yana kama da ɗaukar sabuwar rayuwa. Bai kamata su kasance suna cike da alfahari ba saboda wannan sabon darajar da aka ba su-har yanzu masunta ne. Bai kamata su ji tsoron sabon aikin da Yesu ya yi musu ba — sun saba da kamun kifi, kuma har yanzu masunta suna. Halin Kristi ne ya yi magana game da abubuwa na ruhaniya da na sama tare da irin waɗannan ma'anoni, ta amfani da abubuwan gama gari waɗanda ke ba da kansu don isar da ma'anar sa. An kira Dauda daga ciyar da tumaki don ciyar da mutanen Allah, kuma a matsayin sarki, an ayyana shi makiyayi. Mabiyan Kristi masunta ne na mutane, ba don kamawa da hallaka mutane ba, amma don ceton su ta hanyar kawo su cikin mulkin Allah. Mabiyansa dole ne su yi kifi, ba don dukiya, girmamawa, da gata don su sami mutane ga kansu ba, amma don rayuka su sami su ga Kristi. "A shirye nake da in zo wurinka ... don bana neman abin da ke naka, sai kai." (2 Korintiyawa 12:14).

Duk wanda ya kalli aikin masunta a cikin teku ya ga cewa suna amfani da hanyoyi daban-daban don cim ma aikinsu. Wasu suna tsayawa a bakin teku suna jefa ƙugiyoyin da suka yi ƙugiya a cikin ruwa kuma suna jiran kifi ya ciji. Suna jira da haƙuri har sai kifi ɗaya ya ɗauki ƙugiya don su iya jan hankalin ta. Mun ga wannan ƙa'idar a cikin mulkin Allah. Mabiyan Kristi dole su jira cikin haƙuri ga waɗanda suka fara sha'awar karɓar saƙon bishara, sa'annan za a iya kai su ga Kristi ɗaya bayan ɗaya.

Wata hanyar kamun kifi ita ce ta raga. Wasu rukunin masunta sun tashi cikin kwale-kwale don jefa babban raga cikin ruwa. Suna tafe a cikin ruwa suna jan tarun su, suna fatan su kamo kifi da yawa. Ba sai an fada ba cewa namiji ba zai iya yin wannan aikin shi kaɗai ba. Don "kama mutane" tare da "gidan yanar gizo na bishara", ƙungiyar masu bi ko membobin coci dole ne suyi aiki cikin haɗin kai, yin addu'a da hidimar bishara, don cin nasarar mutane da yawa ga Yesu. Kowane memba a cikin rukuni yana amfani da kyaututtukansu na allahntaka don cin gajiyar aikin Ubangiji.

Baya ga waɗannan hanyoyi guda biyu, mun sami wasu hanyoyi don cin nasarar masu zunubi ga Allah. Akwai masunta waɗanda ba za su jira kifaye ya zo musu ba, amma a maimakon haka, suna bin kifin. Sun jefa hoop tare da raga a haɗe a ciki da fatan za su ɗebo kifin da sauri da za su ga suna zaune cikin ruwa mara ƙanƙanci. Kada mu jira sai wani ya shirya da kansa don ya zo ga Ubangiji idan Allah ya kira mu mu kusace shi kai tsaye, mu raba shi da bisharar rai, kuma mu shiryar da shi zuwa ga Ubangijinmu Mai Cetonmu.

Zamu iya samun wasu masunta wadanda suka saka raga a raga ko kuma kejin waya. Sun bar shi na dare daya ko biyu, daga nan sai su dawo su ga ko kifi ya shiga. Hakazalika, wasu mabiyan Kristi suna amfani da wasu hanyoyin sadarwa don gabatarwa ga jama'a cikakkiyar ƙaunar Allah domin duk wanda ya karanta ko ya ji saƙon ya ba da gaskiya kuma ya bi Mai Ceto.

A manyan tekuna inda aikin hannu ba shi da amfani, manyan jiragen ruwa kama da masana'antu suna kamun kifi. Sun kasance daidai da tashoshin watsa labarai na Krista da gidajen buga littattafai inda ƙungiyoyi ke haɗa kai don rarraba saƙon bishara. Dukansu suna cikin jirgi ɗaya, suna aiki tare don kawo maganar ceto ga mutane da yawa yadda zai yiwu kuma su “kama” taro masu yawa zuwa wurin Yesu. A kowace hanya ta yin bishara, dole ne mu gane cewa baya ga Yesu, ba zamu iya yin komai ba.

Yesu ya ga waɗannan mutane huɗu a bakin Tekun Galili. Ya san su ya kira su, kuma suka yi masa biyayya ba tare da bata lokaci ba. Suka tashi, suka bar abinsu na rayuwa suka bi Yesu. Ba su yi tsammanin tsayayyen albashi ba, kuma ba su sanya hannu kan yarjejeniyar zuwa lokutan aiki ba. Wanda Yesu ya kira shi ya bar aikinsa don hidimar Ubangiji kada ya juya ga kuɗi, ko lafiya, ko girma. Dole ne ya juya zuwa ga Jagora shi kaɗai wanda ke ɗaukar nauyinsa har abada. Shin kuna jin kiran Ubangiji don ku bauta masa?

Ba su ƙi amincewa da barin aikinsu na yanzu ba ko kuma rashin haɗin gwiwa tare da iyalansu. Ba su damu da wahalar aikin da aka kira su ba ko kuma gazawar kansu su yi hakan. Da aka kira su, suka yi biyayya, kuma kamar yadda Ibrahim ya “fita bai san inda za shi ba,” sai suka tafi — amma sun san sarai waɗanda suka bi.

Waɗanda suka bi Kristi da gaskiya, dole ne su "bar duka." Kowane Kirista dole ne ya bar duk ƙauna da zata tsoma baki tare da bin Ubangiji. Dole ne Kristi ya kasance sama da duk sauran dangantakar da za a iya kallon kaunarsa a matsayin "ƙiyayya ga 'yan uwa" (Luka 14:26). Musamman, waɗanda suka duƙufa ga aikin ma'aikatar dole ne su nisanta kansu daga duk al'amuran wannan rayuwa domin su ba da kansu gabaki ɗaya ga aikinsa, wanda ke buƙatar "mutum duka."

Yesu yana kiran almajiransa zuwa wani aiki na musamman wanda ya shafe shi shi kaɗai. Babu wani mutum da yake da haƙƙin tara mutane zuwa ga kansa, yana raba su da ayyukansu, iyalai, gidaje da maƙwabta don su bi shi. Bai tattara su da karfi ba, amma ta maganarsa mai karfi - kuma har yanzu yana kiran bayin da almajirai ta wannan hanyar.

ADDU'A: Ina yi maka godiya ga Ubangiji Yesu saboda ka kira almajiranka don su yi hidima. Da fatan za a kalle ni, duk da cewa ni mugu ne kuma ban iya ba, ku ƙarfafa ni ku ƙarfafa ni. Ku koya mani yadda ake kamun kifi don mutane, domin in taimaki mutane da yawa su san ku kuma su amince da ku. Ka hore ni da Ruhunka Mai Tsarki. Amin.

TAMBAYA:

  1. Menene ma'anar kalmar da Yesu ya ce, "Zan sa ku kifayen mutane?"

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 03, 2021, at 03:01 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)