Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 036 (Temptation of Christ)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
B - YAHAYA MAI BAFTISMA YA SHIRYA HANYAR ALMASIHU (Matiyu 3:1 - 4:11)

4. Jarrabawar Kristi da Babban Nasararsa (Matiyu 4:1-11)


MATIYU 4:5-7
5 Sai aljanin ya ɗauke shi zuwa cikin tsattsarkan birni, ya sa shi a kan ƙofar haikalin, 6 ya ce masa, "Idan kai thean Allah ne, to ka da kanka ƙasa, gama a rubuce yake, cewa zai ba mala'ikunsa. Su shugabantar da kai, su kuma za su dauke ka a hannuwansu, don kada ka taka kafarka a dutse. ” 7 Yesu ya ce masa, "An sake rubutawa, 'Kada ka jarabci Ubangiji Allahnka.'
(Kubawar Shari'a 6:16; Zabura 91: 11-12)

Lokacin da shugaban ƙasa ya ziyarci wata ƙasa mai ƙawance, gabaɗaya ana maraba da shi sosai. Sojoji suna tsaye cikin tsari, ɗalibai suna gabatar da furanni, tutoci suna gudana, ana kunna kiɗa, jami'ai sun bayyana a cikin kayan aikinsu, jama'a suna ta tsere daga wasu ƙasashe don kallon bukukuwan siyasa, addini da na wasanni. Mutum ya sami kansa kewaye da haɗin kai.

Iblis ya jarabci Yesu da babban hangen nesa, yana yaudarar Yesu ya yi tunanin kansa yana tashi da gajimare, dubun dubatan mala'iku masu haske sun kewaye shi kuma sun riƙe shi, don taron jama'a su sunkuyar da kansu su yi masa sujada. Shaidan ya jarabci Yesu ya yi zuwansa na biyu ba tare da ya zubar da jininsa a kan giciye ba. Babu wani abu mafi ƙiyayya ga Shaidan kamar gicciye. An kawo jarabawar a cikin zuciyar al'adun addini na al'ummarsa, daga saman Haikalin.

Kada ka yi tunanin cewa, ya kai ɗan’uwa ƙaunatacce, ta wurin taronku a ƙarƙashin tutar coci, an kāre ku daga mummunan tunani. A cikin zuciyar tsarkakewa, Uban Larya na jarabtar waɗanda suka saurari maganar Allah, yana ƙoƙari ya juyar da tunaninsu daga Allah zuwa ga girman kai don haka suyi zunubi su faɗi.

Babbar manufar Shaidan ta jarabtar Yesu da mabiyansa shine yanke yanke zumuncinsu da Allah. Ya maimaita kokarinsa na sanya shakku cikin zuciyar Yesu yana cewa, "Idan kai ’san Allah ne, ka jefa kanka ƙasa tsakanin masu bauta, za su gane ka kuma su yi ihu: 'Kiristi na Allah ya sauko daga sama.' Daga nan duniya za ta bi ka, sannan ba za a bukaci gicciye ba. " Mai yaudara ya ƙara da cewa, daga Littafi Mai Tsarki, "an rubuta." Ya cire wani ɓangare na abin da Allah ya faɗa yana karkatar da ma'anarta. Alƙawarin Baibul shine: "Gama shi zai ba mala'ikunsa kulawa a kanku, su kiyaye ku cikin dukan al'amuranku." Mai jarabawar ta tsallake sashin ƙarshe, "don ya kiyaye ku a duk hanyoyinku." A cikin jarabawa ta farko, Yesu ya rinjayi Shaidan da kalmomi iri ɗaya, "an rubuta", sannan ya ci gaba da faɗar kalmar da aka hure ta hurarrun Allah. Shaiɗan ya yi amfani da irin salon, amma ya faɗi gaskiya daga gaskiya. Kristi ya shiga yaƙin ruhaniya tare da Shaidan yana faɗar maganar Allah, wanda rayuwa ce ga duk wanda ya dogara ga Allah, ya sallama masa kuma baya shakkar cewa yana tare da su. Rashin son yarda da Allah ko shakkar gaskiyar maganarsa alama ce ta rashin imani. Bani Isra'ila sun gwada Allah a cikin jeji suna cewa, "Shin Ubangiji yana tare da mu ko ba ya nan?" (Fitowa 17: 7) duk da cewa yana cikinsu don ya kula dasu, amma basu gaskanta ba. Za mu zama kamar su idan muka yi shakkar kasancewar Allah tare da mu da kuma cikakkiyar kulawarsa a gare mu.

Babu wani birni a duniya mai tsarki da zai keɓe mu kuma ya tsare mu daga Iblis da jarabobin sa. Adamu na farko an jarabce shi a cikin "lambun tsattsarka"; Adamu na biyu an jarabce shi a cikin "birni mai tsarki." Saboda haka kada muyi kasa a gwiwa. Kada kuyi tunanin cewa "tsarkakakken wuri" yana da fa'idodi da yawa kuma Iblis ba zai jarabci childrena ofan Allah da girman kai da ɗauka a can ba. Amma albarka ga Allahnmu saboda tsattsarkan Urushalima a cikin sammai inda babu wani abu mara tsarki da zai shiga; can za mu kasance har abada ba tare da jaraba ba.

Don haka, a kiyaye! Ga mugaye yana da masaniya sosai game da littafi kuma yana iya faɗar da shi a sauƙaƙe. Amma yana amfani da rabin gaskiyar kuma yana murguda ma'anar don kiyaye ku daga fuskantar cikar Allah.

Mun sami littattafai da yawa a duniya, ko na addini, na falsafa ko na siyasa, waɗanda suke amfani da kalmomin bishara da ƙa’idojin hurarrun Allah da aka yi tare da yunƙurin cakuɗa gaskiya da ƙarairayin son zuciya. Ya ɗan'uwana mai daraja, ka lura da ruhohi da kyau, ka sani cewa kowane ruhu mai girman kai na Iblis ne, kuma duk wanda ya girmama kansa, ba na Allah ba ne.

Idan Kristi ya amsa jarabtar shaidan, kuma ya yarda ya nuna kansa a cikin babban hali, ya fidda kansa kasa, da ya mutu domin bai yi nufin Allah ba. Allah baya son cin nasarar mutane ta wurin mu'ujizai amma ta wurin gicciye. Idan da yesu ya saurari muryar iblis, da ya bar tarayya da Ubansa na samaniya. Mugun ya yi niyyar hallaka ofan Allah amma Yesu ya iya rarrabe muryar shaidan da muryar Ubansa kuma ya zaɓi hanyar tawali'u da gaskiya. Bai fara bayyana a cikin Haikali mai ɗaukaka ba, amma ya yi aiki a Galili, Yahudawa da yawa sun raina shi kuma sun yar da shi.

Hasumiyar haikalin wurare ne na jarabawa. Suna wakiltar manyan wurare na duniya waɗanda ke santsi. Cigaba a duniya ya daga girman kan mutum kuma ya sanya shi ya zama babban makami ga Shaidan don harba wutar sa. Allah yana jefa ƙasa, domin ya ɗaga - shaidan ya ɗaga, don ya yi ƙasa.

Yesu ya sake amsawa mai jarabawa da karfi yana cewa, "An sake rubutawa, kada ku jarabci Ubangiji Allahnku." Duk waɗanda suka san cewa Allah bai yarda da ayyukansu ba amma kuma suna neman taimakonsa a rayuwarsu ta yau da kullun, suna jarabtar Allah ta wurin taurin kansu kuma suna adawa da ruhunsa. Tabbas zasu dandana fushin sa a karshe. Shin kuna da ikon bambance muryar Allah a cikin zuciyar ku? Shin kun san kaunarsa, kyautatawarsa, tsarkinsa da kuma kaskantar da kai? Kada ka aiwatar da wani abu da zai sabawa manufofinsa. Ba amfanin mutum bane ya yi aiki da muryar lamirin sa da Ruhu ya jagoranta. Idan baku san menene nufin Allah a cikin wani yanayi ba, to kuyi haƙuri ku jira har sai ya buɗe muku wata ƙofa kuma ya bayyana muku abin da yake so kuyi. Bi Kristi kuma kada ku jarabci Ubangiji Allahnku.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, na gode maka domin ba ka nemi iko da iko ba, amma ka nemi hanyar tawali'u ne. Muna ganin ku tare da marasa lafiya, tare da masu zunubi da mafi ƙarancin daraja. Kun nemo waɗanda za su hallaka. Da fatan za a koya mana mu mutu don girman kanmu, don kada mu zama masu girman kai a tsakanin abokai, amma mu ƙi kanmu, mu nemi matalauta, kuma mu albarkaci ɓatattu, don mu kasance cikin jituwa da cetonku.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa Kristi bai fidda kansa daga ƙolin haikalin ba?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 03:18 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)