Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 033 (Baptism of Christ)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
B - YAHAYA MAI BAFTISMA YA SHIRYA HANYAR ALMASIHU (Matiyu 3:1 - 4:11)

2. Baftismar Almasihu (Matiyu 3:13-15)


MATIYU 3:13-15
13 Sa'an nan Yesu ya zo daga Galili wurin Yahaya a Kogin Urdun domin ya yi masa baftisma. 14 Yahaya ya yi ƙoƙari ya hana shi, yana cewa, "Ina bukatan a yi mini baftisma da kai, kuma za ka zo wurina?" 15 Amma Yesu ya amsa ya ce masa, "Bada izinin ya zama haka yanzu, domin ta haka ya dace da mu mu cika dukkan adalci." Sannan ya bashi izinin.
(Duba Markus 1: 9-11; Luka 3: 21-23; Yahaya 1: 21-23)

Yahaya mai baftisma ya tara wadanda suka tuba, wadanda suke kamar gonakin da aka noma domin dasa bishara mai zuwa, a cikin kwarin Jordan. Masu karyayyar zuciya Allah ya zaba su zama farkon cocinsa. Tarihin ƙungiyar Allah bai fara a cikin babban haikalin ba, amma a cikin hamada.

Ba zato ba tsammani, Yesu ya dawo daga Nazarat bayan kwana biyu yana tafiya, sai ya haɗu da Yahaya da jama'ar da suka tuba. Ya bayyana a farkon lokacin haɗuwarsu cewa Yahaya annabi ne na gaske, saboda ya san Yesu a cikin kyakkyawansa. Yawancin mutane ba su san Yesu ɗan Maryama ba, amma dukkansu da suke da shi game da shafaffu da Ruhu Mai Tsarki rana lura da Yesu da ikon Ruhunsa.

Yesu ya zo don a yi masa baftisma, amma mai Baftisma, wanda ke kiran kowane mai zunubi ga baftisma da karyewa, ya ƙi baftismar Banazare, domin ya lura da tsarkinsa. Ya yarda da babbar murya: Yesu ne kaɗai mutumin da baya buƙatar ya tsarkake kansa, ko canza shawara, kuma ba a buƙatar ya fara sabuwar rayuwa tunda ba shi da zunubi. Yesu shine Mafi Tsarki, kuma Mafi Tsarki shine Allah da kansa. Yahaya ya yarda da allahntakar Yesu daga farkon lokacin da ya sadu da shi.

A gaban Kristi, Yahaya ya fahimci kasawarsa, zunubansa, da wajibcin yin baftisma da kansa, don haka ya roƙi Yesu ya yi masa baftisma. Ta haka ne Baftisma ya karye a gaban Ubangijinsa kuma ya mika kansa gare shi. Tare da tawali'u, ya miƙa mabiyansa ga Kristi.

Kristi ya ƙi yarda da ra'ayin Mai yin Baftisma ɗin kuma ya bayyana masa cewa bai zo ya yi hukunci ba amma ya zo ne a yi masa hukunci a madadin duka mutane. Saboda haka Kristi bai bayyana ba daga farkon hidimarsa a matsayin sarki mai fahariya ko annabi mai gargaɗi, amma a matsayin Lamban Rago na Allah mai tawali'u wanda yake ɗauke da zunubin duniya, yana shirye ya ɗauki hukuncin Allah a wurinmu.

Yesu bai zauna a sama da girma ba, ya rabu kuma ba ya rabuwa da masu zunubi. Ya sauko zuwa ruwan tuba ya dauke zunubanmu. Yesu ya fara takawa zuwa gicciye daga ranar farko ta hidimarsa, da sanin cewa babu wata hanyar da zata ba mu hujja kuma mu ceci duniya. Ta wurin babbar hadayar Yesu, Allah ya tabbatar da adalcinsa da adalcinsa. Kodayake yana baratar da masu zunubi kyauta, amma ya kammala hukuncinmu akan giciyen onlyansa haifaffe. Cikin Kristi ne kaɗai ake cika dukkan buƙatun adalcin Allah.

Yahaya ya kasance mai biyayya ga Ubangijinsa kuma ya nuna tuba ta wurin sallamawa. Ya shiga cikin ruwa tare da Yesu kuma ya raba shi. Kristi ya miƙa wa Yahaya ya ci abinci cikin nufin Allah lokacin da ya ce masa, "ta haka ya dace da mu mu cika dukkan adalci." Kristi ya girmama mai Baftisma sosai saboda amincinsa kuma ya ɗauke shi a matsayin mataimaki don ya cika adalcin Allah.

Kuma kai ma, masoyi mai karatu, Ubangiji ya gayyace ka domin ka shiga yaɗa ceton Allah ta wurin bangaskiyar ka kuma ta hanyar shaidar ka, ka miƙa adalcin sa ga waɗanda ke ƙishirwa a kewayen ka.

Baftismar Almasihu a cikin Kogin Urdun ta gano ma'anarta ta alama a cikin gicciye - lokacin da wanda aka Gicciye ya nitse a cikin ruwan Kogin Urdun, ya ɗauki zunubin duniya ya mutu a cikin ambaliyar fushin Allah. Tare da nasarar sa ta fitowa daga ruwa alama ce ta tashinsa daga matattu.

Ta haka ma'anar baftismar Yahaya ya canza. Ba hukunci bane kawai, hanya ce da Allah ya kaddara zuwa rai madawwami. Duk da haka Kristi yana so ya ba mu ransa.

ADDU'A: Ina yi maka sujada, Lamban Rago na Allah mai tsarki, saboda ka ɗauke zunuban duniya. Kun ɗauki hukuncin Allah da muka cancanta. Don Allah ka buɗe idanuna ga ƙaunarka mai girma da cetonka, don in sami kuɓuta kuma in ci adalcinka da gaske. Ka taimake ni in faɗi sunanka don abokaina da yawa su sami barata, domin ban san wani adalci ba sai wanda ke cikin ka.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa aka yi wa Yesu baftisma a Kogin Urdun alhali kuwa shi ba shi da gaskiya?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 02:42 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)