Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Romans - 016 (He who Judges Others Condemns Himself)
This page in: -- Afrikaans -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bengali -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hebrew -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Malayalam -- Polish -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

ROMAWA - Ubangiji Ne Nu Dama
Nazarin a cikin wasika Bulus zuwa ga Romawa
SASHE NA 1 - Halkokin Allahkaranta Dukan Dukan Dukada Justifies Da Santifiesdukan Mutuwa A Kristi (Romawa 1:18 - 8:39)
A - Wannan Duniya Rayuwa Ya Kuma Game Da Wannan Wannan Bautawa, Da Kuma Allah Ya Yi Kuma Kuma A Duniya (Romawa 1:18 - 3:20)
2. An saukar da fushin Allah akan Yahudawa (Romawa 2: 1-3: 20)

a) Wanda yake hukunci da wasu ya la'ane kansa (Romawa 2: 1-11)


ROMAWA 2:3-5
3 Kana tsammani wannan ne, ya ku mutumin da kuke hukunta waɗanda ke yin irin waɗannan abubuwa, da kuma yin haka, cewa za ku tsere wa hukuncin Allah? 4 Ko kuna raina dukiyar alherinsa, haƙurinsa, da haƙuri, ba tare da sanin cewa alherin Allah yake kai ku ga tuba ba? 5 Amma daidai da ƙwaƙƙwararki da zuciyarka marar kuskure, kana ƙulla wa kanka fushi a ranar fushinka da kuma bayyana hukuncin adalci na Allah

Shin, kun san cewa abin ƙazantaccen ƙazanta ba zina ba ne ko zina, ko ƙiyayya ga Allah, amma munafurci? Munafuki yana mai adalci ne, madaidaici, kuma mai tsoron Allah, yayin da yake cikin ciki yana cike da ƙarya, rashin tsabta, da yaudara. Abin ƙyama ne ga Ubangiji. Mai Tsarki zai kawar da labule daga fuskarku, ya kuma bayyana a gaban dukan mutane, da mala'iku, da tsarkaka gaskiyar zunubanku, domin kun yi tsattsarkan ku a gare su. Kuma ƙazantarku ita ce mafi girma daga abin da kuka sani. Kada ku damu cikin kuskure. Yayin da ba a shigar da fasinjoji a jirgin sama ba sai an kware su sosai, don haka ba wanda zai iya shiga cikin har abada sai dai idan an kira shi zuwa adalci wanda babu wanda zai iya tserewa. Me yasa yawancin mutane suna tsoron sa'awar mutuwarsu, kuma suna rawar jiki daga zuwan mai girbi mai tsanani? Domin a wannan lokacin Mutane sukan gane cewa sun rasa rayukansu, kuma suna tsaye a gaban sa'ar shari'a.

A wannan ranar shari'a mai girma, dukan mutanen duniya; black, yellow, ja, brown, da fari, ciki har da mai arziki da matalauta, babba da maras kyau, masu hikima da wawaye, tsofaffi da samari, maza da mata, haɗi da kuma kyauta zasu hadu a gaban Allah. Sa'an nan kuma za a buɗe littattafan da ke dauke da rubutun ayyukan, kalmomi, da tunanin mutane. Ba shi da wuya a gare mu, wanda ke da shekaru masu rikodin rikodin, da kyamarori masu mahimmanci, da kuma fina-finan fina-finai, don fahimtar yadda sauƙin Mahaliccinmu ya kasance rikodin kowane abu na halittunsa. Babu lokaci ko gaggawa a cikin har abada, kuma Allah zai sami isasshen lokaci don bincika shari'ar da gangan. Ba za ka bukaci ka furta kalma ba don kare kanka a gaban Shi wanda ke jarraba zukata da hankalinsu, kuma ba amfani ba ne don yayata wasu, ko zargi iyayenka, malamai, ko sauran mutane. Kai mai laifi ne, Allah kuma ya la'anta ka. Don haka, a shirye ku tsaya a gaban babban alƙali, domin ba za ku iya tserewa da sa'ar hukunci ba.

Ku sani a yau, cikin bayyanar ɗaukakar Allah, cewa ku ƙazantu ne. Kada ka fara juyawa baƙin ciki da bakin ciki, amma furta zunubinka a gaban Allah, kafirta kuma ka hukunta kanka, ka furta abin da ka aikata. Kada ku ɓoye duk ayyukanku na banƙyama, amma ku furta a gaban Mai Tsarkin nan cewa ku masu mugunta ne a duk abin da kuke so. Wannan rushewar ruhun kai shine kadai hanya zuwa cetonku. Yana da sauƙi don raƙumi ya shiga ta idon allura fiye da mutum mai girman kai ya shiga mulkin Allah.

Duk da haka, Allah Mai jinƙai ne. Bai yi mugunta ya hallaka halittunsa ba, amma yana ƙaunar masu zunubi masu tuba waɗanda suka yi niyya don barin zunubi. Allah ya san cewa dukkan mutane masu lalata ne, kuma babu mai adalci a gaban tsarkinsa, amma yana da hakuri, cike da ƙauna da kirki; kuma saboda ƙaunarsa bazai sa mai zunubi ya mutu a yanzu ba. Adalcinsa yana buƙatar hukunci da fitina ga kowane mutum a yau, amma alherinsa yana bamu zarafi don tuba. Dukanmu muna rayuwa daga faɗakarwar Allah. Babu shakka, yana da ikon da zai iya kawo ƙarshen duniya tare da kullun ɗaya, amma Allah, wanda yake kare mu kuma ya nuna mana jinƙai, ba ya gaggauta ba, amma yana fatan kowa zai juya ya canza tunaninsu. Shin kun tũba zuwa ga Allah yayi nadama da rokon shi ya haifar da zuciya mai tsabta a zuciyarku, kuma ya sake sabunta ruhu mai kyau cikin ku? Kuna amfani da alherin Allah don cika aikinku na zunubi a ƙarƙashin tufafin adalci? Kuna raunana ƙaunar Allah ta hanyar juya baya ga koyarwar ƙarya da falsafanci, neman neman kubuta daga ra'ayin hukuncin? Hukunci mai girma ranar tabbatacciya ce, kuma wanda bai musun kansa ba kuma ya mutu ga abubuwan jin daɗin jiki ya raina wanda yake jarraba zukatansu da hankalinsu, wanda ba ya yin barci ko barci, amma ya san ainihin halin mutum.

Yi rike da alherin Allah, zaka sami ceto. Yi zurfin shiga cikin sakon jinƙansa, kuma za ku samu bege. Yi tunaninka, kuma ka san ƙaunar Allah don sanin wanda Allah yake. Shi babba ne mai tausayi, kuma ba mai jagoranci mai kulawa ba wanda yake aikata yadda yake so ba tare da kula da mutane ba. Allah yana gani, ji, kuma ya san kome game da ku. Ya san kakanku, da kuma bayananku, da kuma kewaye da yanayin da suka shafi halinku. Ya kuma san fitinar ku da kuma sonku na yaudara. Allah bã Ya zãluntar mutãne. Ya kasance mai kyau, kuma Ya shirya yin adalci kuma Ya ba da rahamah. Ya shirya ya gafarta maka, kuma yana son ya tsarkake ku idan kun bada kansa gareshi, ku ƙi rayukan ku, ku furci mummunan ku, ku kuma kasance da zuciyarku ku manta da shi cikin sunansa.

Bone ya tabbata a gare ku idan kun san tsarki da kirki na Allah kuma ba ku tuba ba! Don haka zuciyarka ta taurare, hankalinka kuma ya makantar. Wani munafuki mai girman kai ya ƙazantu cikin ruhunsa kuma baya iya juyawa. Ba zai iya ji ba, kuma bai iya fahimtar kiran Allah gaba ɗaya ba. Ya karanta maganar Allah ba tare da sakamako ba. Sabili da haka, tuba idan dai an kira shi "Yau", kuma ka ba da gagarumar aiki don samun nasarar cetonka kafin ka sami damar yin hakan.

A wannan sa'ar tsoro, zafin fushin Allah zai kasance musamman ga wadanda suka ji tausayinsa kuma sun manta da shi, kuma basu juyo gare shi da zuciya mai raunin zuciya ba. Wadannan zasu kasance ba tare da bege a Ranar Sakamako ba, domin sun ci nasara a cikin ruhaniya na ruhaniya, basu kawo kome ga Allah banda laifi, abubuwan banƙyama, ƙiyayya, kuskure, da rashin adalci. Irin wannan dole ne a gano, zargi, da kuma hukunci a cikin Ƙaddarawa ta ƙarshe, domin ba su tuba ba kuma sun furta zunubansu.

ADDU'A: Ya Ubangiji Mai Tsarki, Ka ba ni tuban tuba cikin jagorancin Ruhu Mai Tsarki. Ku mayar da ni zuwa gare ku, domin ba zan dawo ba. Ka taimake ni domin kada in manta da tsarki da ƙauna, amma ka fahimci haƙurinka na haƙuri. Ya Ubangiji, ni mai lalacewa cikin fushinka mai adalci. Kada ku zarge ni da fushinku, Amma ku kula da ni da jinƙanku. Kashe kowane irin girman kai a gare ni don in mutu ga kaina kuma in rayu daga jinƙanka. Ku yantar da ni daga kowane irin munafurci, kuma kada ku bani har zuwa zuciya. Kai ne alƙali kuma mai ceto. A gare ku na dogara.

TAMBAYA:

  1. Menene asirin, wanda Bulus ya bayyana mana game da hukuncin Allah?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on January 04, 2021, at 07:49 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)