Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 078 (The Greeks seek Jesus' acquaintance)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
Sashe Na III Haske Na Haskakawa Cikin Da'irar Na Manzanni (Yahaya 11:55 - 17:26)
A - Gabatarwa Zuwa Mako Mai Tsarki (Yahaya 11:55 - 12:50)

3. Helenawa suna neman sanin Yesu (Yahaya 12:20-26)


YAHAYA 12:20-24
20. To, akwai waɗansu Helenawa waɗanda suka tafi don yin sujada a lokacin idi. 21 Sai suka zo wurin Filibus, mutumin Betsaida ta ƙasar Galili, suka tambaye shi suka ce, "Ya Shugaba, muna so mu ga Yesu." 22 Filibus ya zo ya gaya wa Andarawas, sa'an nan Andrew ya zo tare da Filibus. ya gaya wa Yesu. 23 Yesu ya amsa musu ya ce, "Lokaci ya yi da za a ɗaukaka Ɗan Mutum. 24 Lalle hakika, ina gaya muku, in dai in alkama ya fāɗi a cikin ƙasa, ya mutu, shi kaɗai ne kaɗai. Amma idan ta mutu, yana da 'ya'ya masu yawa.

Harshen Helenawa zuwa addinin Yahudanci sun taru a Urushalima; sun zo ne don Idin Ƙetarewa daga ƙasar Hellenistic. Lokacin da mutane suka karbi Yesu da murna kamar Sarki, sai Helenawa sun yi farin ciki sosai. Don haka suka yanke shawara su san shi mafi kyau. Bukatar al'ummomi an bayyana shi a cikin wannan buƙatar. Gano cewa Filibus ya yi magana da Helenanci, ya amince ya yi magana da abokinsa Andrew a madadin su. Almajiran nan biyu sun matso wurin Yesu, suna matuƙar fushi saboda sun ga 'ya'yan fari na waɗanda za su zo wurin Yesu daga al'ummai. Wataƙila sun ji cewa tserewa zuwa ƙasashen Helenawa za su kasance hanyar haɗari da suke faɗar da su a cikin Yahudawa.

Yesu ya gane tunaninsu, kamar yadda ya tara bukatun al'ummai a cikin roƙurin da Helenawa suka yi. Ya aika da kira mai mahimmanci wanda ba a fahimce shi ba, duk da haka yana da nasara, kuma ya zama maƙasudin bisharar Yahaya, "yanzu an ɗaukaka Ɗan Mutum". Lokaci ya yi da za a daukaka shi, kuma lokacin da sama da ƙasa suke tsammani.

Duk da haka abin al'ajabi na abubuwan banmamaki cin nasarar yaki a yaki, dagewar mulkin siyasa ba alamu ne na ɗaukakar Yesu ba. Yohanna ba ya rikodin juyin juya hali a kan dutse mai tsawo, domin bai ƙyale wannan a matsayin ɗaukaka mai daraja ba. Ya ambaci duk da haka, danganta ɗaukakar Almasihu da mutuwarsa. A can, a kan giciye, mun ga ainihin allahntakansa wanda shine ƙauna.

Yesu ya kira kansa hatsin alkama, zuriya na samaniya da ke fadowa a kasa, ya zubar da kansa ya nuna adalci da daukaka. Yesu ya kasance daukaka. Rashinsa ya tsarkake mu, mutane masu lalata, don mu iya cancanta mu raba cikin girmansa. Zuwan Helenawa ya yi kira mai girma, kamar yadda ya nuna cewa ya kira mutane daga dukkan al'ummai. Zai sabunta su cikin ɗaukakarsa na ainihi. Wannan daukaka zai shiga cikin halitta kawai ta wurin giciye.

YAHAYA 12:25-26
25 Wanda ya ƙaunaci ransa zai rasa shi. Wanda ya ƙi ransa a duniyan nan zai kiyaye shi zuwa rai madawwami. 26 Duk wanda ya bauta mini, to, yă bi ni. Inda nake, bawana zai zama kuma. In wani ya bauta mini, Uban zai girmama shi.

Yesu ya nuna mana cewa hanyarsa ta mutuwa da wucewa ga daukaka ta shafi almajiransa. Kamar yadda Ɗan ya bar ɗaukakarsa, ya ɓata kansa da halayen Allah don ceton 'yan Adam, haka ma manufarmu ba ta zama mai girma ko sanannen ba, amma muna musun kanmu kullum. Yi nazarin kanka, kake son ko ya ƙi kanka? Almasihu ya ce idan kun manta da kanku, ku bauta wa Mulkin da aminci za ku sami rai na Allah. Za ku kiyaye ranku zuwa rai madawwami. Tare da waɗannan kalmomi Yesu ya nuna muku ladabi na ɗaukakar gaskiya. Kada ku zauna don faranta wa kanku sha'awa, kada kuma ku yi tawali'u ko girman kai, amma ku koma zuwa ga Allah yana sauraren dokokinsa, kuna neman azzalumai da masu lalata don ku bauta musu, kamar yadda ya zubar da ɗaukakarsa don cin abinci tare da masu fasikanci da kuma ɓarayi. A cikin rabawa tare da irin waɗannan masu zunubi saboda bisharar, ɗaukakar Allah za ta bayyana a rayuwarka. Kada ka yi tunanin kai mafi kyau ne fiye da sauran. Yesu kadai zai iya sanya ku m tare da wasu duk da rashin gazawar ku. Wannan canji ya zo ne kawai ta hanyar karɓar kansa.

Yesu ya bayyana wannan ka'ida a fili lokacin da yake bayyana cewa hidimarmu gareshi tana nufin bi da kuma koyi da shi kuma muyi tarayya cikin ƙyamar da wani lokacin ya jimre. Hanya bata dacewa da kyawawan abubuwan da ke da dadi ba. wannan ba abin da mabiyan Almasihu zasu yi tsammani ba. Za su iya fuskanci ƙin yarda, ƙiyayya, zalunci ko da mutuwa. Kuna shirye ku sha wahala saboda sunansa? Ya yi alkawari, "Inda ina, bawana zai zama kuma." Yesu ya wuce gabanku cikin hanyar wahala, yana shan wahala tare da ku. Babu daukakar ɗaukakar bayin Almasihu a wannan tafiya. Abin farin ciki ba shine don mu ji daɗinmu ba, amma don bauta wa matalauta. An ɗaukaka sunan Almasihu a cikin ruhaniya na mabiyansa. Ana ɗaukaka sunan Uban cikin yadda muke zama kamar Ɗansa.

Kamar dai yadda Almasihu yake zaune a yau a kursiyin ubansa yana zaune tare da shi cikin cikakken zumunci da ƙungiya, haka ma waɗanda aka tsananta a yau saboda kansa zasu rayu kuma zasu haɗa da Uban su na samaniya. Great shi ne wannan asiri. Me kake tsammanin zai zama girmamawa da Uba zai ba wa bawansa na ƙaunataccena? Zai sabunta siffarsa cikin su, kamar yadda aka halitta. Fiye da wannan, zai sauka a kansu a cikar ruhunsa. Za su zama 'ya'ya kamar Ɗansa, domin shi ne ɗan fari tsakanin' yan'uwa da yawa. Har abada, zasu kasance tare da Ubansa cikin sammai (Romawa 8:29; Ru'ya ta Yohanna 21: 3-4).

ADDU'A: Mun gode maka, ya Ubangiji Yesu, saboda ba ka yarda da jin dadinka ba, amma ka yi girman kai. Muna bauta muku saboda irin wannan tawali'u, kuna addu'a cewa ku yantar da mu daga jin dadinmu da girman kai domin mu san 'yancin da Ruhunku ya ba ku don ku san ku ƙaunarku a cikin rayuwarmu.

TAMBAYA:

  1. Me yasa mutuwar Almasihu ya ɗauka shine ɗaukaka gaskiya?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 13, 2019, at 02:03 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)