Previous Lesson -- Next Lesson
15. Hukuncin Kristi akan Mabiyansa masu kauna (Matiyu 25:34-40)
MATIYU 25:34-40
34 Sa'an nan Sarki zai ce wa waɗanda ke hannun damansa, 'Ku zo, ku masu albarka na Ubana, ku gaji mulkin da aka tanadar muku tun kafuwar duniya: 35 gama na ji yunwa, kun ba ni abinci; Na ji ƙishirwa, kun ba ni sha. Na kasance baƙo kuma kun karɓe Ni; 36 Na yi tsirara, kuka yi mini sutura. Na yi rashin lafiya kuma kun ziyarce ni; Ina cikin kurkuku kun zo wurina. ’37“ Sa’an nan masu adalci za su amsa masa, su ce, ‘Ubangiji, yaushe muka gan ka da yunwa muka ciyar da kai, ko ƙishirwa muka ba ka sha? 38 Yaushe ne muka gan ka baƙo muka karɓe ku, ko tsirara muka yi muku sutura? 39 Ko yaushe muka gan ka da rashin lafiya, ko a kurkuku, muka zo wurinka? ’40 Sarki zai amsa ya ce musu,‘ Hakika, ina gaya muku, gwargwadon yadda kuka yi wa ɗaya daga cikin mafi ƙanƙanta daga cikin waɗannan. 'Yan uwana, kun yi mini.' (Ishaya 58: 7, Misalai 19:17, Matiyu 10:42, Ibraniyawa 11: 2)
Kristi ya kira mabiyansa masu aminci, “masu albarka na Ubana,” domin sun zama, ta bangaskiyarsu gareshi, yayan Allah cikin gaskiya. Mai Tsarki na har abada shine Ubansu. Ya zuba Ruhunsa mai kyau a cikinsu, ya cika zukatansu da kaunarsa, ya ba su albarkarSa masu yawa. Ba su da kyau a cikin kansu, amma ta bangaskiyarsu cikin Kristi an canza su kuma an sabunta su a duk fannonin rayuwarsu. A cikin zukatansu suna ɗauke da ɓoyayyen mulkin Allah wanda zai bayyana yana haskakawa daga fuskokinsu lokacin da Kristi zai zo. Sannan Kristi zai maimaita, "Masu albarka ne masu tawali'u, domin za su gaji duniya" sannan zai zama gaskiya.
Kristi yayi bayanin cewa mulkin sama, a zahiri, mulkin Uba ne. Mutanen mulkinsa 'yan'uwa ne a cikin Ruhu Mai Tsarki, haifaffen Uba ɗaya ne, kuma Kristi ya ɗauke su' yan'uwansa maza da mata. Kuna cikin dangin Allah? Shin kun san Mai Tsarki shine Ubanku madawwami? Jinin Almasihu yana tsarkake ku gaba ɗaya, kuma Ruhunsa yana motsa ku zuwa ayyukan alheri da jimrewa cikin hidimarsa. An gaya mana cewa Ruhu Mai Tsarki shine tabbacin tabbataccen gadon mu a cikin mulkin.
A lokacin hukunci, Kristi ba zai auna bangaskiyar ku ta hankali ko ta motsin rai ba, amma 'ya'yan ƙaunarka. Ba zai tattauna da ku rukunai da al'adu ba, kuma ba zai tambaye ku wace ƙungiya kuke ba. Zai tambaye ku idan kun gamsar da waɗanda suke jin yunwa da abinci na yau da kullun da abinci na ruhaniya. Yana sane da kowane kofi na ruwa da kuka ba mabukata. Ya rubuta kowace kalma mai daɗi wadda kuka yi ta'azantar da waɗanda ke cikin wahala, kuna buɗe musu hanyar zuwa taronku na farin ciki. Shin kun taɓa gabatar da sabbin kaya ko ma amfani da sutura ga talaka? Almasihu da kansa ya karɓi kyautarku ya sa, domin yana ɗaukar kansa a matsayin kowa da bukata. Duk abin da kuke yi wa wasu kuna yi wa Kristi kansa. Yana kula da waɗanda suke wahala.
Za a bincika hidimarku ga Kristi a lokacin hukunci, amma ba don kuɓutar da ku ba, domin an kammala wannan a Golgota. Haqiqanin haqiqaninku za a bayyana a ranar alqiyama. Kuna ziyartar marasa lafiya? Kuna karantawa makafi? Kuna taimakon abokan karatun ku masu rauni? Kuna yin addu’a ga masu damuwa da kadaici? Shin kun bari Ruhun Ubangiji ya canza ku zuwa amintaccen bawa? Duk tunanin ku, addu'o'in ku, da hawayen ku ba su da amfani sosai idan ba a bi su ta hanyar aiki mai aiki cikin hidima ga wasu ta wurin Kristi ba. Kristi yana tallafa wa mutanensa, kuma yana son kansa a cikin muradunsu. Yana cikin su kuma suna cikin sa. Idan Almasihu da kansa an gane shi a cikin matalauta, ta yaya za mu taimake shi da sauƙi? A cikin kurkuku, sau nawa za mu ziyarce shi? Duk inda matalautan bayinsa suke, can Kristi yana shirye ya karɓi alherinmu gare su, kuma za a lissafa waɗannan.
A cikin misalin, abin mamaki ne cewa a ranar shari'a, masu albarka na Uba suna tambayar Kristi, "Yaushe muka bauta maka?" Ba sa gane mahimmancin ayyukansu na soyayya ko ƙimar wa'azin su. Suna magana da aiki daga zuciyar da ke kwarara da ƙauna. Suna ƙasƙantar da kansu tare da waɗanda ake rainawa da matalauta, maimakon masu kuɗi da shahara. Ta yin hakan, suna bin misalin Kristi. Mai -ceto ya sauko daga sama domin ya warkar da marasa lafiya da ceton masu zunubi. Idan kuna son saduwa da Kristi, bincika matalauta da masu bukata a kusa da ku. A can za ku sami Kristi, kuma za a canza ku zuwa kamaninsa.
ADDU'A: Oh Kai, Mai Tsarki, Kai ne ƙauna. Ka gafarta mini son zuciyata kuma ka karya zuciyata mai girman kai domin in yi hidima ga masu bukatarKa da tawali'u. Ina so in kai ga matalauta masu zunubi kamar yadda Ka zauna tare da su ka cece su. Cika ni da ƙaunarka don in gaji, tare da duk albarkar Ubanmu, mulkin ruhaniya wanda ka saya mana ta mutuwarka. Muna ɗaukaka ka domin kai ne Alƙali na har abada. Asusu na yana hannun ku. Kai ne Mai Cetonmu, kuma a kan mutuwarka, muna sa bege.
TAMBAYA:
- Me ya sa Yesu, a cikin jawabinsa game da hukunci, bai yi maganar bangaskiya ba, amma ya mai da hankali ga ayyukan ƙauna kawai?