Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 229 (Christ is the Eternal Judge)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 4 - HIDIMAR YESU TA ƘARSHE A CIKIN URUSHALIMA (MATIYU 21:1 - 25:46)
C - HUDUBAR KRISTI A DUTSEN ZAFI (MATIYU 24:1-25:46) -- TARIN NA KALMOMIN YESU NA SHIDA

14. Kristi shine Alƙali na har abada (Matiyu 25:31-33)


MATIYU 25:31-33
31 “Lokacin da ofan Mutum zai zo cikin ɗaukakarsa, da dukan mala'iku tsarkaka tare da shi, to, zai zauna a kan kursiyin ɗaukakarsa. 32 Dukan al'ummai za su taru a gabansa, zai raba su da juna, kamar yadda makiyayi ke raba tumakinsa da awaki. 33 Zai sa tumakin a hannun damansa, awaki kuma a hagu.
(Ezekiel 34:17, Matiyu 13:49, 16:27, Romawa 14:10, Wahayin Yahaya 20: 11-13)

A zahiri kuna jiran zuwan Kristi, Mai Ceton ku da Alƙalin ku? An ba shi dukkan iko a sama da kasa. Yana zaune a hannun dama na Ubansa, kuma zai zo da girma da ɗaukakarsa, a matsayin Sarki, Alƙali, da Ubangiji. Duk idanu za su gan shi, kuma dukan mutane za su gane ɗaukakar kaunar Allah cikin jiki cikin Sonansa da aka gicciye, Mai Ceton mu. Don haka, muna shaida ɗaukakar Allah, Uba, da na Hisansa, Lamban Rago na Allah da aka kashe. Yana kiran kowane mai bi don shelar ɗaukakarsa ta hanyar yi masa hidima cikin tsarki. Roƙon Addu'ar Ubangiji, "Tsarkake Sunanka", zai tabbata a cikin mu.

Kristi zai sake dawowa a matsayin ofan Mutum. Bayan tashinsa daga matattu, almajiransa sun gane shi daga sifofin sa, motsin sa, kalmomin sa, da ƙusoshin ƙusa a hannun sa. Mu ma, za mu gane shi a matsayin ɗayan mu, a matsayin mutum na ainihi. Za mu yi murna da farin ciki domin Shi ne Mai Cetonmu mai aminci, kuma mai yin tsakani ga dukan mutane a gaban Allah. Ya ɗauki zunubanmu a kan gicciye, kuma ya ci nasara a kanmu. Ya kashe fushin Allah mai zafi akan zunuban mu kuma ya sulhunta duniya da shi. A matsayin wani ɓangare na wannan sulhu na musamman, Ruhun Ubansa ya shiga cikin masu zunubi masu tuba, yana yin aikin ceton da aka samu akan gicciye.

Wanda ya ƙi kaffarar Kristi don gafarar zunubansa zai halaka, ba shi da damar samun Alheri. Zai fuskanci ofan Mutum, wanda zai yi wa rayayyu da matattu shari'a. Hukuncinsa tabbatacce ne. Kristi zai tara dukan mutane a gaban kujerar shari'arsa; kuma kamar yadda ya mutu domin ya fanshe su duka, haka zai hukunta su duka. Duk ɗan adam dole ne ya bayyana a gaban ofan Mutum kuma zai yi musu hukunci ɗaya bayan ɗaya.

Miyagu da masu ibada suna zaune tare amma Ubangiji ya san duk nasa, kuma zai raba su. Kristi shine Makiyayi mai kyau wanda ya ba da ransa domin tumakinsa. Tumakinsa sun san muryarsa kuma suna binsa. Ya ba su rai madawwami kuma ba za su lalace ba har abada; ba kuwa wanda zai ƙwace su daga hannunsa. Duk wanda ya bi Kristi ya kafu cikin tarayya na kaunar Allah. Duk waɗanda suke bin Lamban Rago na Allah za su tsaya a damansa.

Wanda ya taurara tunaninsa akan soyayyar Almasihu da fansarsa kamar akuya marar tarbiyya ce, wanda yake kashe ranar sa yana sare kansa a kan mutane maimakon sauraron muryar makiyayi mai kyau. Kristi zai bambanta tsakanin tumaki da awaki a farkon hukuncinsa. Kuna kama da ɗaya daga cikin tumakin Kristi, ko ɗaya daga cikin awakin Shaiɗan?

ADDU'A: Ubangiji Yesu Almasihu, muna bauta maka kuma muna ɗaukaka ka domin za ka zama mai hukunci a kan dukan al'ummai. Kai ne Mai Tsarki, Mai Adalci wanda ke cike da ƙauna. Kun kasance mutum, kuma kun fahimci yanayin mu mai rauni da jarabawa. Ka gafarta mana zunubanmu ta hanyar mutuwarka madaidaiciya ga dukkan mu. Kai ne Mai Cetonmu wanda ya tsarkake mu ta jininka mai daraja. Muna da tabbataccen bege cewa za ku kare ku kuma zaɓe mu a cikin babbar rana da ikon adalcin ku da gaskiyar ku. Ka ba waɗanda muke rayuwa a cikinsu dama da nufin su tuba su yi imani kafin dawowar ka.

TAMBAYA:

 1. Ta yaya ofan Mutum zai bayyana a Ranar Shari'a?

JARRABAWA

Mai karatu,
bayan nazarin maganganun mu akan Bisharar Kristi bisa ga Matiyu a cikin wannan ɗan littafin, yanzu kuna iya amsa tambayoyin da ke gaba. Idan kun amsa 90% na tambayoyin da aka bayyana a ƙasa, za mu aiko muku da ɓangarori na gaba na wannan jerin don inganta ku. Da fatan kar a manta a haɗa da rubuta cikakken sunan ku da adireshin ku akan takardar amsa.

 1. Me ya sa Yesu ya tsawata wa marubuta da Farisawan zamaninsa?
 2. Menene ma'anar “Duk wanda ya ɗaukaka kansa za a ƙasƙantar da shi, kuma wanda ya ƙasƙantar da kansa za a ɗaukaka shi”?
 3. Me ya sa kuma ta yaya munafukai ke hana masu neman gaskiya shiga Mulkin sama?
 4. Me ya sa Allah ya ƙi duk wani amfani da addini?
 5. Me yasa wa'azin Farisiyawa ke haifar, a ƙarshe, 'ya'yan wuta?
 6. Ta yaya Kristi ya shawo kan matsalar rantsuwar sama?
 7. Me ya sa muke samun masu ibada da malamai da yawa masu makancewa da yanayin su?
 8. Menene laifin Malaman Attaura da Farisiyawa waɗanda suka tsara tsabtace kofuna da faranti fiye da yadda ake buƙata?
 9. Me ake nufi da “kaburbura masu fararen fata” yayin da ake magana akan mazajen addini?
 10. Me ya sa Yesu ya la’anci masu addini marasa tsoron Allah na zamaninsa?
 11. Me ya sa Almasihu ya sake aika bayinsa zuwa malaman al'ummarsa?
 12. Menene Kristi ya koya mana game da birnin Urushalima?
 13. Menene tashiwar Kristi ta ƙarshe daga haikalin da ke Urushalima ke nufi?
 14. Menene sirrin tambayoyin almajirai dangane da lalata haikali?
 15. Me ya sa Kristi ya guji tambayoyin mabiyansa game da lokacin zuwansa na biyu?
 16. Menene manyan haɗarin da ke fuskantar ɗan adam?
 17. Me ke haddasa fitina da cin amanar 'yan'uwa a kwanakin ƙarshe?
 18. Ta yaya za mu ci nasara a kan matsaloli a kwanakin ƙarshe?
 19. Menene abin ƙyamar lalata yake nufi?
 20. Wanene Dujal? Menene halayensa da ayyukansa?
 21. Menene alamar zuwan ofan Mutum?
 22. Menene Yesu ya shelanta game da misalin itacen ɓaure?
 23. Ta yaya Kristi zai sake dawowa cikin duniyarmu, kuma me zai faru da ƙaunatattunsa?
 24. Yaya kuke shiryawa a aikace don zuwan Ubangijinku Yesu?
 25. Me ya sa Kristi ya umurce mu da mu zauna mu yi tsaro yayin da muke bauta masa?
 26. Menene banbanci tsakanin budurwai masu hikima da wawaye?
 27. Ta yaya za mu sami ikon Ruhu Mai Tsarki, kuma ta yaya za mu dawwama a ciki?
 28. Me yasa budurwai wawaye ba su iya karɓar adalcin Kristi da tsarkin sa a ƙarshe kafin ya zo?
 29. Mene ne kyaututtukan da aka ba ku?
 30. Ta yaya Ubangiji zai daidaita lissafi da bayinsa idan ya sake dawowa?
 31. Me ya sa Ubangiji ya karɓi talanti daga mugun bawa ya ba wanda ya ci nasara?
 32. Yaya ofan Mutum zai bayyana a Ranar Shari'a?

Muna ƙarfafa ka ka kammala binciken Kristi da Linjilarsa tare da mu domin ka sami taska ta har abada. Muna jiran amsoshin ku kuma muna yi muku addu'a. Adireshin mu shine:

Waters of Life
P.O.Box 600 513
70305 Stuttgart
Germany

Internet: www.waters-of-life.net
Internet: www.waters-of-life.org
e-mail: info@waters-of-life.net

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 15, 2021, at 03:19 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)