Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 216 (Destruction of Jerusalem)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 4 - HIDIMAR YESU TA ƘARSHE A CIKIN URUSHALIMA (MATIYU 21:1 - 25:46)
C - HUDUBAR KRISTI A DUTSEN ZAFI (MATIYU 24:1-25:46) -- TARIN NA KALMOMIN YESU NA SHIDA

6. Halakar Urushalima (Matiyu 24:15-22)


MATIYU 24:15-22
15 “Don haka lokacin da kuka ga 'abin ƙyamar kufai,' wanda annabi Daniyel ya faɗa, yana tsaye a tsattsarkan wuri" (duk wanda ya karanta, ya fahimta), 16 “to, waɗanda ke cikin Yahudiya su gudu zuwa duwatsu. 17 Duk wanda ke kan soro kada ya sauko don ɗaukar wani abu daga gidansa. 18 Kuma wanda yake a gona kada ya koma ya ɗauki tufafinsa. 19 Amma kaiton masu juna biyu da masu shayarwa a waɗannan kwanaki! 20 Ku yi addu'a kada gudun ku ya kasance a cikin hunturu ko a ran Asabar. 21 Gama a lokacin za a yi ƙunci mai girma, irin wanda ba a taɓa yi ba tun farkon duniya har zuwa wannan lokaci, a'a, ba kuma zai taɓa kasancewa ba. 22 Kuma in ba a taƙaice kwanakin nan ba, da babu mai rai da zai tsira. amma saboda zaɓaɓɓu waɗannan kwanakin za a taƙaice su.
(Daniyel 12: 1, Markus 13: 14-23, Luka 21: 20-24, 23:29)

Anan Kristi ya taƙaita hukunci na ƙarshe da zai faɗo a duniya a cikin kwanaki na ƙarshe kafin zuwansa. Ya bayyana wa almajiransa hukuncin Allah da zai zo, musamman kan Urushalima, domin al'ummar Yahudawa sun ƙi kuma sun gicciye Sonan Allah. Yesu Almasihu ya nemi gafararsu kuma Ubansa ya karɓi addu'arsa.

Sannan Yahudawa sun kasu kashi biyu. 'Yan kishin yankin sun yi amfani da tashin hankali a kan firistoci a cikin haikalin, suna ruwan duwatsu da wuta a kansu. Jinin firistocin da suka mutu yana gudana kusa da bagadi mai tsarki, ya rufe kasan haikalin. A ƙarshen 70 AD, yayin da Romawa ke zuwa don kewaye Urushalima, Kiristocin asalin Yahudawa sun kammala cewa wannan kisan gillar da aka yi wa firistocin haikalin shine abin ƙyamar hasashe na halaka a tsakiyar haikalin. A sakamakon haka, daidai da jagorancin annabcin annabci na Kristi, sun tashi zuwa birnin Pella, wanda ke gefen Kogin Urdun tsakanin garuruwa goma masu zaman kansu. Sun gudu kafin fara yaƙin Urushalima, kuma sun ceci kansu daga babban tsananin da ya faɗa kan yawan mutanen birninsu mai tsarki.

Lokacin da Titus, kwamandan Romawa, ya zo da runduna mai ƙarfi, ya fara killace Urushalima a ranakun Idin Ƙetarewa, yayin da birnin ya cika da mahajjata. An yi watanni biyar ana killacewa, abin da ya haifar da yunwa a cikin birnin. Da yawa daga cikin mutanen sun bar garin kuma sun mika wuya ga Romawa, wanda daga nan suka gicciye su ba tare da tausayi ba. Dubbansu sun rataye a kan giciye da aka ɗaga a bangon Urushalima.

Bayan kama birnin, ƙona haikalin, da lalata manyan gine -gine, Romawa sun bautar da Yahudawa. Ta haka ne aka fara musu mummunan lokacin wahala da zalunci daidai da kukan su ga Bilatus a shari'ar Yesu, "jininsa ya tabbata a gare mu da 'ya'yanmu."

Ana iya ganin ƙyamar kufai a yau lokacin da akwai rarrabuwa ba dole ba tsakanin masu bi, yana haifar da ɗaci da ɗaukar fansa a tsakanin su a cikin coci. Wannan na iya faruwa duk da tsanantawa daga waɗanda ke wajen jikin muminai. Addinin Kiristanci ya rabu da kansa ya saɓawa ainihin asalin ƙauna da gafara. Bugu da kari, Mai ceton mu ya gaya mana cewa gidan da ya rabu da kansa ba zai iya tsayawa ba. Idan muka gani ko muka ci a cikin irin wannan rarrabuwa, dole ne mu tuba mu nemi gafara. Dole ne mu mika wuya ga junanmu, kuma mu nemi halin tawali'u. Idan muna da sabani (ban da ƙin ɗaya daga cikin muhimman rukunan Kiristanci), dole ne mu yi ƙoƙarin yin zaman lafiya don kada mu gayyaci tsawatawa daga Jagoranmu. Duk wanda ya haifar da sabani da gangan zai ɗauki alhakin sakamakon.

A lokutan haɗari da haɗari, ba halal bane kawai, amma aikin mu ne, mu nemi kiyaye kanmu ta hanyoyi masu kyau da gaskiya. Idan Allah ya buɗe ƙofar tserewa, ya kamata mu tashi da sauri; in ba haka ba, ba mu dogara ga Allah ba, amma muna gwada shi. Lokacin da mutuwa take a ƙofar, jinkiri yana da haɗari. An gaya wa Lutu, "Kada ka duba bayanka" (Farawa 19:17). Haka ka'idar ta shafi waɗanda suka manne wa halin zunubi. Lokacin da suka ga makomarsu ta wani lalacewa, sabili da haka, larurar guduwa zuwa ga Kristi, dole ne su kula. In ba haka ba, za su lalace daga jinkirin dawwama.

Lokacin da yake gudu, mai hikima yana guje wa ɗauke da dukiya mai yawa tare da shi, saboda nauyi ne, kuma yana hana tserewarsa. Lokacin da Allah ya firgita sojojin Siriya da gudu, sun bar rigunansu da tasoshinsu (2 Sarakuna 7:15). Waɗanda suka ɗauki mafi ƙanƙanta sun kasance mafi aminci a cikin jirgin su. A irin wannan lokacin na hatsari, dole ne mu zama masu godiya ga rayuwarmu, ko da yake mun yi asarar dukiyoyinmu, domin “rayuwa ba ta fi abinci ba” (Matta 6:25)? Wani karin magana na Girkanci yana cewa, "Matafiyi marar azanci ba zai iya rasa komai ba ta hanyar 'yan fashi" kuma wani ɗan falsafa mai gudu, wanda babu kowa a hannunsa ya taɓa cewa, "Ina da dukkan dukiyata a tare da ni." Hakanan wanda yake da Kristi a cikin zuciyarsa zai ɗauke shi ko'ina, ko da an kwace duka.

ADDU'A: Uba, mun cancanci fushinka da halaka kamar sauran, domin mu masu girman kai ne, masu alfahari, sun kasu kashi -kashi da ƙungiyoyi, kuma muna ƙiyayya da juna. Ka gafarta mana tunanin mu na cewa mun fi wasu, kuma ka haɗa mu cikin tawali'u na ƙauna bisa ga Bishara mai ƙarfi.

TAMBAYA:

  1. Menene ƙyamar halaka take nufi?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 15, 2021, at 05:53 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)