Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 170 (Parable of the Unforgiving Servant)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
4. K'A'IDOJIN AIKI NA MULKIN ALLAH (Matiyu 18:1-35) -- KASHI NA HUDU NA KALMOMIN KRISTI

e) Misalin Bawan nan Mai Gafartawa (Matiyu 18:23-35)


MATIYU 18:28-35
28 “Amma bawan nan ya fita ya sami ɗaya daga cikin 'yan'uwan bawansa da yake bi shi dinari ɗari. sai ya ɗora masa hannu, ya kama shi a makogoro, ya ce, 'Biya mini abin da kake binka!' 29 Saboda haka abokin aikinsa ya faɗi a ƙafafunsa ya roƙe shi, ya ce, 'Ka yi haƙuri da ni, zan biya ka duk. '30 Amma bai yarda ba, amma ya tafi ya jefa shi a kurkuku har sai ya biya bashin. 31 Da fādawansa suka ga abin da ya faru, suka yi baƙin ciki ƙwarai, suka je suka gaya wa shugabansu duk abin da aka yi. 32 Sai ubangidansa, bayan ya kira shi, ya ce masa, ‘Kai mugun bawa! Na gafarta muku duk wannan bashin saboda dalilin da kuka roƙe ni. 33 Ashe, bai kamata ku ma ku ji tausayin abokin bautarku ba, kamar yadda na tausaya muku? ’34 Maigidan nasa ya yi fushi, ya bashe shi ga azabtarwa har sai ya biya duk abin da ya wajaba a kansa. 35 “Hakanan Ubana da yake Sama zai yi muku idan kowane ɗayanku, daga zuciyarsa, bai yafe wa ɗan'uwansa laifofinsa ba.”
(Matiyu 5:26; 6: 14-15, Luka 6:36, Yaƙub 2:13, 1 Yahaya 4:11)

Koyaushe ka tuna cewa Allah ya baka damar sanin abinda ya bayar na dukkan zunuban ka, da zarar ka dandana haihuwar Ruhu Mai Tsarki ta biyu. Wannan gafarar tana ba ku damar rayuwa da rahamar Ubangijinku kowane lokaci na rayuwarku. Jinin Yesu yana yin roƙo dominku kuma yana tsarkake ku daga ciki. Daga gicciyen Golgotha kogunan alheri, tsarkakewa, da baratarwa suna kwarara. In ba tare da tekun falalarsa ba, babu mutumin da zai taɓa samun tabbaci a gaban Allah.

Yaya za ku amsa ga babbar ƙaunar Allah game da alaƙar ku da sauran mutane? Shin kuna son dukkan mutane kamar yadda Allah yake ƙaunarku? Shin kuna gafarta wa makiyinku kuma ku manta da zunubansa kamar yadda Allah ya gafarta muku kuma ya kankare zunubanku daga bayanansa? Ko kuwa kuna neman rashi haƙƙin maƙiyinku ne ta hanyar rashin tausayi da ƙarfi?

Maƙiyinka zai iya cutar da ku da magana da aiki, ko kuma ya ba ku zarafi, ya ci mutuncinku, ya cutar da ku, ya zalunce ku. Idan ka jingina ga dama sakamakon azaba zaka fada cikin wuta. Da a ce Allah ya yi maka hukunci daidai da hakkinsa na allahntaka, da za ka zama da laifi sau miliyan fiye da laifi ɗaya ko biyu na ɗan'uwanka da ya yi wa laifi. Idan ka hukunta shi daidai da hakkinka, za a hallaka ka kuma ka lalace saboda ka hana jinƙai.

Allahnmu ƙauna ne. Wannan shine sirrin Sabon Alkawari. Duk wanda ya ƙi ƙaunar allahntaka ya faɗa cikin hukuncin adalcinsa da fushin hukuncinsa. Idan ba ka ba kaunar Allah dama don canza zuciyarka mai taurin kai ba, kuma ba ka kaunar makiyinka amma ka kara karfi ka la’anci makiyinka gwargwadon hakkinka, za ka hana kanka gatan komawa ga Allah. Bone ya tabbata ga wanda bai yafe wa wanda ya bata masa rai ba, domin Allah ba zai gafarta wa wanda bai yafe ba. Duk gafarar da ta gabata ta zama mara ma'ana, kuma zai kasance cikin azabar wuta.

Allah yana so ya canza zuciyarka mai taurin zuciya da mugunta. Ya ba ku, idan kun kasance a shirye, ku sasanta da ɗan'uwanku. Ka koma da sauri wurin abokin gaba ka sasanta da shi. Yi masa addu'a da danginsa, ka ƙaunace shi a matsayin babban abokinka, ka bauta masa, kuma ka albarkace shi da addu'o'in ka, domin ƙaunar Allah ba ta jure ƙiyayya. Kaunaci makiyinka koda yayi maka ba'a. Wataƙila bai san Allah ba. Amma kaunar Allah ta taba ku kuma ta canza ku don ku manta da fansa kuma ku shawo kan dacin da ke zuciyarku. Da karfin Ubangijinka zaka iya kaunaci babban makiyinka ka gafarta masa ba sau daya ko biyu ba ko sau bakwai, amma ba iyaka kamar yadda Allah ya gafarta maka.

Idan ba mu gafarta wa ɗan’uwanmu da zuciya ɗaya ba, gafartawar za ta kasance mai rauni ce kuma ba za a karɓa ba. Zuciya ce Allah yake dubanta. Babu ƙiyayya, ko fushi, ko ƙiyayya da kowa ya kasance a cikin zuciya. Babu wani makirci don ɗaukar fansa da ya kamata a nemi bayansa ko shirya shi, kamar yadda yake ga yawancin waɗanda galibi suna kama da salama. Duk da haka, ya kamata mu yi addu'a da zuciya ɗaya ga waɗanda suka yi mana laifi kuma mu nemi fa'idar su.

ADDU'A: Ya Uba Madaukaki, ka gafarta min sannu a hankali da tunani na mara aiki. Ka warware tsananin nufina, ka canza tunani na don in manta zunuban magabtana kuma in ƙaunace su ba tare da riya ba. Ina roƙonka ka albarkace su ka cece su tare da duk waɗanda suka cutar da mu. Ka cika su da Ruhunka Mai Tsarki, ka samar da ruhin sulhu a cikin kasarmu, kuma ka canza tunanin kowa cewa za mu iya kaunar makiya a cikin ikonka da hikimarka.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa za mu ƙaunaci maƙiyanmu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on June 24, 2023, at 03:51 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)