Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 152 (Jesus First Prediction of His Death and Resurrection)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
3. HIDIMAR YESU DA TAFIYA (Matiyu 14:1 - 17:27)

l) Hasashen farko na Yesu game da Mutuwarsa da tashinsa daga matattu (Matiyu 16:21-28)


MATIYU 16:24
24 Yesu ya ce wa almajiransa, “Duk mai son bina, sai ya ƙi kansa, ya ɗauki gicciyensa, ya bi ni.
(Matiyu 10: 38-39, Markus 8:34, Luka 9:23, 1 Bitrus 2:21)

Wanda ya musun wani yayi kamar bai san shi ba. Ba ya amsa masa kuma ya yi watsi da shi gabaki ɗaya. Kristi yana tambayar duk wanda yake so ya zo daga baya ya musanta kansa. Bai kamata ya ba da amsa ga sha’awoyinsa da sha’awoyinsa da suka saba wa nufin Allah ba amma ya kamata ya ƙi son zuciyarsa wanda hakan dabi’a ce a gare shi. Ya kamata ya bar son zuciyarsa ya fara neman nufin Allah da mulkinsa. Allah yana so mu yi tsayayya da tallace-tallace masu kyau a cikin jaridu da talabijin waɗanda suke tsokanar da mu zuwa muguwar sha'awa. Ya 'yantar da mu kada mu kasance masu son kanmu kuma kada mu ƙara mai da hankali ga kanmu, kuma ya sake dawo da mu zuwa ga Ubanmu na Sama da kuma yi wa waɗanda ke bukata taimako.

Irin wannan musun ya kawo ƙarshen tunanin cewa mutum na iya ceton kansa da kansa. Ayyukanmu na kwarai ba su kore munanan ayyukanmu. Ayyuka masu kyau ban da Kristi da ke aiki ta wurinmu sun bayyana a gaban tsarkin Allah kamar tsarkake son kai. Alfahari zai kasance a cikinmu har sai mun musanta haƙƙoƙinmu na ƙirar, mun hukunta kanmu, kuma mun faɗi rashin ikonmu na yada kyakkyawar hasken Allah.

Kristi bai 'yantar da almajiransa daga kaduwa ba bayan ya yi musu magana game da mutuwarsa. Damuwarsu ta karu, musamman lokacin da suka ji cewa kowane ɗayansu ya "yi musun kansa ya ɗauki gicciyensa."

Bai isa mabiyan Kristi su musun kansu ba. Ubangiji ya roƙe mu mu karɓi gicciyenmu da yardan rai, kuma mu ɗauka a cikin ikon Kristi. Yesu baiyi magana akan giciyen sa ba amma game da gicciyen kowane mabiyan sa. Ga Romawa, azabtar da gicciye azabtarwa ce da aka saba amfani da ita ga bayi marasa biyayya waɗanda suka yi ƙoƙari su yi tawaye ga iyayen gidansu, ko don ɓarayin baƙi. A cikin wannan umarnin, Kristi ya tambaye mu mu yarda cewa mun cancanci mummunan mutuwar gicciye, saboda mun yi nisa da Allah, mun ƙetare dokarsa, kuma mun yi adawa da alherinsa. Kowane mutum ya cancanci azabtarwa ta gicciye! Wannan furci ya hada da zunuban mu, da niyyar mu. Kristi yana so ya shiryar da mu mu hukunta kanmu kuma mu gane cewa bai cancanci mutuwa akan giciye ba, amma mun aikata hakan. Sa'annan fahariya zata mutu a cikinmu, kuma zamu iya samar da godiya da yabo ga wanda ya ɗauki matsayinmu akan gicciye, ɗauke da zunubanmu ba tare da gunaguni ba. Bulus yace, “An gicciye ni tare da Kristi; yanzu ba ni nake rayuwa ba, amma Kristi yana zaune a cikina. ” Shi kaɗai ne yake musun kansa kuma ya ɗauki gicciyensa wanda yake bin Yesu kuma yake dandana ikon alherinsa. Duk wanda yake tunanin kansa mai kyau ne, mai ƙarfi, mai kyau, kuma abin karɓa ga Allah bisa ga yardarsa ba zai iya bin Yesu ba. Lokacin da ikon mutum da hikimarsa suka tsaya, ikon Allah ya cika cikin rauninmu. Albarka tā tabbata ga masu talaucin ruhu, gama Mulkin sama nasu ne.

ADDU'A: Uba na Sama, Youranka ya sa mu yanke wa kanmu hukunci cewa mun kasance ɓatattu a gabanka kuma ka shaida cewa ba mu cancanci a kira 'ya'yanka ba. A lokaci guda, muna samun ta'aziyya domin Youranka ya ɗauki matsayinmu a kan gicciye domin mu sami barata a gabanka. Taimaka mana mu musanta kanmu kusan, mu ɗauki gicciyenmu da yardan rai da son rai, mu bi Yesu duk inda ya so, kuma mu koyi abin da ake nufi da gicciye tare da Kristi.

TAMBAYA:

  1. Mene ne ma'anar musun kai, da ɗaukar gicciyen kansa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 13, 2021, at 12:59 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)