Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 022 (Worship of the Magi)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

3. Ziyara da Bautar Masanan (Matiyu 2:1-11)


MATIYU 2:7-10
7 Bayan haka sai Hirudus ya kirawo masu hikima a asirce, ya tsai da shawara daga gare su lokacin da tauraron ya bayyana. 8 Sai ya aike su zuwa Baitalami, ya ce, "Ku tafi, ku bincika ɗan yaron da kyau, in kun same shi, sai ku komo mini da labari, domin in zo in yi masa sujada ma." 9 Da suka ji maganar sarki, sai suka tafi. sai ga tauraruwar da suka gani a gabas tana tafe a gabansu, har sai da ta zo ta tsaya a inda yaron yake. 10 Da suka ga tauraron, sai suka yi murna da matuƙar farin ciki.

Sarki Hirudus da babbar majalisar yahudawa sun rufe zukatansu ga kiran Allah. Ba su tuba daga zunubansu ba kuma ba su gaskata da masu hikima ba. Saboda haka Hirudus ya kira baƙi daga Gabas zuwa ga taron ɓoye kuma ya bincika ainihin lokacin da tauraruwar ta bayyana domin sanin lokacin da aka haifi Almasihu. Ya riga ya koya daga firistoci da malaman Attaura inda aka haife shi. Cikin dabara ya aika da masu hikima zuwa Baitalami don su nemo ɗa cikin masarauta tsakanin yawancin yaran garin da nufin su kashe shi.

Hirudus ya nuna a gaban masu hikima cewa zai bi su don su bauta wa ɗan allahntaka. Duk wannan yana iya zama abin zargi, idan da bai rufe shi da nuna addini ba: "don in zo in yi masa sujada ma." Mafi girman mugunta yakan ɓoye kansa ta hanyar rufe addini da taƙawa.

Wataƙila, Hirudus ko marubuta, ko wani a Urushalima ba ya gaskata labarin masu hikimar ba. Yahudawa da Romawa sun ɗauki maganganunsu a matsayin almara kuma suka yi ba'a da masu hikima na gabas. Manyan firistoci ba su yi imani da cewa Allah zai iya aiko da Almasihu ba tare da ya sanar da su ba tunda sun ɗauki kansu mutane ne kawai da sauran al'ummu marasa tsabta. Tunanin cewa Allah zai iya tona asirinsa ga baƙi ya saba wa tunaninsu.

Ko yaya dai, Hirudus ya roƙi masu hikima su kawo masa saƙo lokacin da suka sami yaron. Da Hirudus yana da hikima, da ya zaɓi wani mai aminci don ya yi abin da yake so. Baitalami kasancewar yana kusa da Urushalima, da sauƙi ya aika 'yan leƙen asiri su kalli masu hikimar, har ma su hallaka yaron lokacin da suka same shi.

Allah na iya makantar da idanun makiya cocin daga ganin hanyoyin da zasu iya amfani da shi cikin sauki don lalata cocin; kamar yadda zai iya “mai da mahukunta wawaye” da kuma “shugabantar da shugabanni ganima” (Ayuba 12:17, 19).

Yayinda manyan yahudawa da farko suka rufe zukatansu game da Kristi, masu hikimar sun lura a rana ta huɗu ta Disamba 7 BC, a karo na uku, haɗin Saturn da Jupiter. Abin mamaki! A wannan lokacin, haɗuwarsu ta faru ne a kudu ba gabas ba. Sun riga suna tafiya daga gabas zuwa yamma amma sun canza hanyarsu zuwa Baitalami, wanda ke kusa da kilomita shida zuwa kudu maso yammacin Urushalima. Tauraruwar, kamar dai da alama, tana zuwa gabansu.

Masu hikimar sun zo daga wata ƙasa mai nisa don su bauta wa jaririn yayin da Yahudawa, danginsa, ba za su je birni na gaba don yi masa maraba ba. Zai iya zama sanyin gwiwa ga waɗannan masu hikimar nemo wanda suka nema ya manta da shi a gida. Amma duk da haka masu hikimar sun dage a kan shawarar tasu. Dole ne mu ci gaba cikin zuwan mu ga Kristi. Kodayake muna iya zama mu kadai, dole ne mu bauta wa Ubangiji komai abin da wasu suka yi. Idan ba za su tafi sama tare da mu ba, bai kamata mu je gidan wuta tare da su ba.

Idan muka bauta wa Ubangiji a kowane yanki da ya umurce mu, Allah zai ba mu ikon aikata abin da ba za mu iya yi ba; “Tashi ka yi, Ubangiji zai kasance tare da kai” (1 Tarihi 22:16). Wani karin magana na Latin ya ce, "Doka tana bayar da taimakonta, ba ga malalaci ba, amma ga masu aiki."

Tauraruwar ta bar su na ɗan lokaci sannan ta dawo. Waɗanda suka riƙe Allah cikin duhu za su ga cewa koyaushe ana sake ba da haske don haskaka hanyar su. Allah ya ja-goranci Isra’ilawa da ginshiƙin wuta zuwa “ƙasar alkawari”, kuma ya ja-goranci masu hikima ta tauraruwa zuwa ga “Zuriya da aka alkawarta”, wanda shi kansa “tauraruwar haske da safiya” (Wahayin Yahaya 22:16). Allah zai fi “ƙirƙirar sabon abu” da ya bar waɗanda suke cikin hasara waɗanda suke biɗarsa cikin aminci da aminci.

Allah bai bar bai wa muminai wata alama ba daga Al'ummai. Kodayake masu hikimar ba marubuta ba ne kuma ba su san nassosi ba, sun yi tafiya mai nisa don ganin Sarkin Sarakuna da kuma neman albarkarsa. Sun cika da farin ciki mara misaltuwa lokacin da suka ga, a karo na uku, haɗin duniyoyin biyu a cikin sama. Har zuwa yanzu, babban farin ciki ya cika duk waɗanda suke biɗar Allah kuma suna neman sa da zuciya ɗaya. Suna masa sujada kuma suna faranta masa rai.

Dole ne mu gane kwanakin nan cewa Ubangiji yana ba wasu waɗanda ba Krista ba mafarki da wahayi don jawo su zuwa ga Kristi, ga kalmominsa da cocinsa. Suna nema kuma gano gaskiyar da aka gabatar dasu cikin mutumtakar Yesu. Abin baƙin ciki Kiristocin da ke da ilimi da yawa ba su gaskata cewa haifaffen Allah ne daga Allah ba. Suna izgili da tashinsa daga matattu kuma saboda haka suka rasa madawwamiyar taskar da aka ajiye a hannunsu. Wace ɗayan waɗannan ƙungiyoyin kuke bi? Shin kuna neman Allah da dukan zuciyarku ba sa nufin komai sai shi? Shine dukiyar ku? Ko kuna son kyautar duniya? Bar komai ka nemi Yesu da haskensa tunda shine kadai bege ga duniyar da muke ciki. An haife shi ne saboda ku. Kristi shine babban kyautar ku. Shin zaka gabatar da kanka gare shi ba tare da wani tanadi ba?

Yanzu da aka haifi Kristi, Rana ta adalci, ba ma buƙatar kula da taurari da taurari don ƙara koyo da gano asirin rayuwar gaba. Kristi ya gamsar, ya tabbatar mana kuma ya bishe mu; duk wanda ya dogara da taurari, taurari, ko kuma dabino don hango abin da ba a gani ba ya musunci Kristi kuma ya kasance inuwa mai nisa.

ADDU'A: Ina son ka Ubangiji Yesu, domin ka zama mutum, kuma ka mai da ni ɗan Allah. Ni, a zahiri, lalatacce ne Kai ne Mai Cetona da makiyayi na, Ikona da Sarkina. Na ba da raina a gare ku domin in cancanci, ta wurin alherinku mai ɗaukaka, in zama ɗayanku.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa masu hikima suka cika da farin ciki?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 07:43 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)