Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 005 (Genealogy of Jesus)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

1. Asalin Yesu (Matiyu 1:1-17)


MATIYU 1:1
1 Littafin asalin Yesu Almasihu, ɗan Dawuda, ɗan Ibrahim:

Yahudawa sun girmama mahaifinsu Ibrahim, domin tare da shi da wasu gungun mutane tarihin alaƙar su da Allah ya fara. Allah ya kirawo Ibrahim daga gidansa a Haran kuma ya umurce shi da ya fita daga al'adunsa ya bar abokansa da kariyar danginsa. Ya sanya shi Badawiyi mai tafiya ba tare da gida ba. Ibrahim ya bar kansa ga shiriyar Ubangijinsa madaidaiciya kuma ya zama abin misali ga muminai. Tun da farko, Allah ya yi wa zaɓaɓɓensa alkawari cewa zai riɓaɓɓanya zuriyarsa kamar taurarin sama, da yashi a bakin teku, kuma a cikin zuriyarsa dukkan al'umman duniya za su sami albarka (Farawa 12: 2). , 7; 13:16; 15: 5,18). Duk da cewa bashi da ƙasa kuma bashi da ɗa, Ibrahim ya gaskanta alkawuran Ubangiji kuma ya zama mahaifin dukkan masu aminci.

Duk da imaninsa na gaskiya, ya faɗa cikin jaraba. Bai jira har sai da Allah ya ba shi ɗa ba amma cikin hanzari ya auri Hajara, kuyangar Misira daga matarsa, ta haifa Isma'ilu. Gaggawarsa ta haifar da ciwo da damuwa ga al'ummu na shekaru da yawa.

Bayan ya nisanta da Ibrahim tsawon shekaru goma sha uku, Allah ya yi masa rahama lokacin yana da shekara tasa'in da tara. Wuri Mafi Tsarki ya yi yarjejeniya da shi kuma ya ba shi alamar kaciya, ya yi masa alkawarin sake zaɓaɓɓen ɗa duk da cewa sun tsufa da shi. Ibrahim ya gaskanta da Allah; ya kuma gaskanta alkawarin Allah na ɗa, wanda ya saba wa dokar ɗabi'a. Duk da cewa Saratu bakararriya ce, Mahalicci ya ba tsoffin ma'auratan ɗa, Ishaƙu. Dangantakar Ibrahim da Allah ta kasance kusa, tun ma kafin ya yi roƙo domin mutanen Saduma da Gwamarata, kuma aka kira shi abokin Allah. Allah ya jarrabi Ibrahim, mahaifin masu aminci, kuma ya umurce shi ya yi hadaya da ƙaunataccen ɗansa Ishaku. Muminin ya yi biyayya da muryar Allah kuma ya yi shirin sadaukar da ɗansa ƙaunatacce saboda ƙaunar Ubangijinsa. Ta haka ne ya zama misali na Allah wanda ya ba da hisansa saboda ƙaunarsa da kuma son ya cece mu. Saboda amincin Ibrahim, a wannan lokacin Allah ya yi rantsuwa cewa zai albarkaci dukkan al'ummai a cikin zuriyarsa (Farawa 22:12, 16-17).

Mun sani daga Bulus, manzo, cewa furcin “zuriyar Ibrahim” yana nuna mutum ɗaya, Yesu Kiristi (Galatiyawa 3:16), a cikinsa kuma ta wurin ne al'umman duniya ke samun albarka. Amma a lokacin da Matta ya kira Yesu da lakabin, "ofan Ibrahim", yawancin Yahudawa sun ƙi wannan andan kuma sun gicciye mai ɗaukar alkawarin. Mai bisharar ya tabbatar daga farkon Linjilarsa cewa babu wata ni'ima da zata zo wa mutanen Ibrahim ko ga wani sai dai ta wurin Yesu, Mai ɗaukar alkawari, wanda ta hanyarsa ne kaɗai za a iya samun cikakkiyar albarkar Allah.

ADDU'A: Ina yi maka sujada, ya Allahnmu Mai Tsarki, saboda ka zabi mugaye. Ba kwa zaban mutane saboda nagartarsu da imaninsu amma saboda falalarku da rahamar ku. Da fatan za a taimake ni in rayu cikin tabbataccen bangaskiya, domin in rayu cikin cancantar kiranku, in tsaya a matsayin ɗan Ibrahim cikin ruhu, kuma in sami cikakken cikar albarkar da aka ba ni ta youranka Yesu.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya Yesu zai zama ofan Ibrahim kuma?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 04:56 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)