Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Romans - 067 (Love your Enemies and Opponents)
This page in: -- Afrikaans -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bengali -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek? -- HAUSA -- Hebrew -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Malayalam -- Polish -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish? -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

ROMAWA - Ubangiji Ne Nu Dama
Nazarin a cikin wasika Bulus zuwa ga Romawa
SASHE NA 3 - Da Adalcin Allah Bayyana A Cikin Rãyuwar Masu Bin Almasihu (Romawa 12:1 - 15:13)

4. Kaunaci maƙiyanka da abokan adawarka (Romawa 12: 17-21)


ROMAWA 12:17-21
17 Kada ku rama wa kowa mugunta don mugunta. Ku lura da abubuwa masu kyau a gaban dukan mutane. 18 Idan zai yiwu, kamar yadda ya dogara da ku, kuyi zaman lafiya tare da dukan mutane. 19 Ya ku ƙaunatattuna, kada ku rama kanku, amma ku ba da fushi. Domin a rubuce yake cewa, "Ni Ubangiji na ce, zan fanshe ni, ni Ubangiji na faɗa. 20 Saboda haka, idan mai yunwa yana jin yunwa, sai ku ciyar da shi, in kuwa ƙishirwa yana jin ƙishirwa, ku ba shi ruwa, don haka za ku ƙone waƙar wuta a kansa. " 21 Kada ku rinjayi mugunta, amma ku rinjayi mugunta da alheri.

Yesu ya rinjayi umurni "ido don ido, hakori don hakori". Ya ƙare shi (Fitowa 21:24, Leviticus 24: 19-20; Matiyu 5: 38-42), kuma ya ba mu sabon umarni don ƙauna, taimako, da kuma albarka ga dukkan magabtanmu. A cikin haka ne ya shafe dukan manufofi na dokar Tsohon Alkawari, kuma ya kai mu zuwa ga samaniya a cikin tsakiyar duniya ta ɓarna.

Manzo Bulus yayi ƙoƙari, a ƙarƙashin jagorancin Ruhu Mai Tsarki, yayi aiki da bin dokokin Yesu, kuma ya koya musu ga majami'u. Saboda haka, idan wani ya yaudari ku, ko ya yi muku mummunar magana, kada ku yi ƙoƙari ku faɗi hakkinku da mutunci da girman kai, amma ku mayar da matsala ga Ubangijinku wanda yake yin adalci ga wadanda aka zalunta. Ka ba da shaida ga gaskiya, kuma kada ka kasance mai tsanani da damuwa. Gwada ƙoƙari don yin zaman lafiya. Yi hadaya da lokacinka da 'yancinka. Yi addu'a domin Allah ya ba ka zaman lafiya da makiyanka. Ubangiji na ƙauna zai iya yalwata dukan zuciya mai taurin zuciya, kuma ya haifar da girmamawa a gare ku.

An haramta dukan hukunci a cikin Kristanci, domin Allah kaɗai shine Ɗaici, wanda, a cikin tsarkinsa, ya iya fahimtar dukan yanayi, yayi hukunci tare da hikima da adalci (Maimaitawar Shari'a 32:35).

Yesu ya hana mu daga yin hukunci da wasu sabili da sanin iyakokinmu game da fushin su. Ya ce a fili: "Kada ku yi hukunci, ko ku ma za a yi hukunci. Domin kamar yadda kuke yin hukunci da wasu, za a hukunta ku, kuma tare da ma'auni da kuka yi amfani da ita, za a auna muku. Me ya sa kake duban ɗan itace na sawdust a idon ɗan'uwanka kuma ba ka kula da shirin da ke cikin ido ba? Ta yaya za ku ce wa ɗan'uwanka, 'Bari in cire speck daga idanunka,' idan duk lokacin da akwai plank a cikin ido naka? Kai munafuki, da farko ka ɗauki shirin daga idonka, sa'annan zaka gani a fili don cire speck daga ɗan'uwan ɗan'uwanka "(Matiyu 7: 1-5).

Maganar Ubangijinmu ce ta saukar da mu daga girman girman mu da kuma yaudarar kai, kuma ya nuna mana cewa babu wanda ke da cikakkiyar dama. Mu duka ajizai ne, masu halartar kuskure, kuma suna gaggauta yin hukunci da masu zunubi, yayin da muka gane kanmu ba tare da tuba ba. Bulus ya bayyana ma'anar Yesu game da ƙaunar maƙiyanmu, ya ce: Lokacin da magabcinku ba zai iya sayan burodinsa da abinci ba, taimake shi, kuma kada ku bar shi yunwa. Idan ba shi da ruwa a gidansa don sha, kuma kuna da salkunan ruwan sha a cikin gidanku, to, ku aika masa da kwalabinku don kada ya ji ƙishirwa. Kai abokin tarayya ne a bukatun makiyinka, kamar yadda sarki Sulemanu mai hikima ya ce: "Idan maƙiyinka yana jin yunwa, ba shi abinci ka ci; In kuwa yana jin ƙishirwa, to, ku ba shi ruwan sha. Don haka za ku tattara wuta a kan kansa, Ubangiji kuwa zai sāka maka "(Misalai 25: 21-22). Wannan hikimar ba sabon falsafanci bane. Ya fara haske shekaru dubu uku da suka wuce. Matsalar ba ita ce hikima bane ko hikima, amma masu girman kai, masu taurin zuciya, waɗanda ba su yin sujada, gafartawa, ko neman gafarar Ubangiji ga zunubansu.

Bulus ya kammala maganarsa tare da sanarwa mai ban mamaki: "Kada ku rinjayi mugunta, amma ku rinjayi mugunta da kyau" (Romawa 12:21). Da wannan ayar, manzo yana so ya gaya muku: "Kada ku bari mugunta ya shiga cikin zurfinku. Kada ka yi mummunan aiki a kanka, amma ka rinjayi mummunar lalacewar da ke nuna maka ta alherin Almasihu da ƙaunarsa wadda ta fi gaban ilmi. "Wannan ka'idar ita ce sirrin bishara. Yesu ya dauke zunubin duniya, ya ci nasara da ƙaunarsa mai tsarki, da mutuwar mutuwarsa dominmu. Almasihu shine Victor nasara. Yana so kuyi nasara da mummunarku, da kuma taurin zuciyarku don ku sami ikon ruhaniya don ɗaukar mummunar wasu, ku kuma shawo kan shi ta wurin addu'arku da ƙauna.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu, muna bauta maka domin kai ne cikin ƙaunar Allah. Ba ka tilasta kaunarka ba, ko kuma ka yi da'awar ka da kishi da ramuwa, amma ka gafarta makiyanka, suna cewa: "Ya Uba, ka gafarta musu, domin basu san abin da suke aikata ba" domin mu cika da Ruhunka, kuma muna gafara abokanmu, taimaka musu, ya albarkace su, kuma ku ɗauka kamar yadda kuka yi.

KAMBAYA:

  1. Yaya zamu gafarta mana abokan gaba, kuma muyi haka ba tare da kafirci ba?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on January 11, 2021, at 02:21 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)