Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Romans - 022 (All Men are Corrupt)
This page in: -- Afrikaans -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bengali -- Bulgarian -- Cebuano -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hebrew -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Malayalam -- Polish -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Turkish -- Urdu? -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

ROMAWA - Ubangiji Ne Nu Dama
Nazarin a cikin wasika Bulus zuwa ga Romawa
SASHE NA 1 - Halkokin Allahkaranta Dukan Dukan Dukada Justifies Da Santifiesdukan Mutuwa A Kristi (Romawa 1:18 - 8:39)
A - Wannan Duniya Rayuwa Ya Kuma Game Da Wannan Wannan Bautawa, Da Kuma Allah Ya Yi Kuma Kuma A Duniya (Romawa 1:18 - 3:20)

3. Dukan mutane masu lalata ne kuma masu blamable (Romawa 3: 9-20)


ROMAWA 3:9-10
9 To, menene? Shin mun fi su? Ba komai ba. Domin mun riga mun kori Yahudawa da al'ummai duka cewa dukansu suna ƙarƙashin zunubi. 10 Kamar yadda yake a rubuce: "Babu wani mai adalci, babu, ko ɗaya."

Bulus ya taƙaita zarginsa ga Yahudawa da al'ummai a cikin sunan Allah, kuma ya tabbatar da su cewa babu wanda ya fi so ko amfani fiye da ɗayan. Dukkan sunyi zunubi, kuma zunubansu suna da kyau. Sun bar hanyar Allah madaidaici, sun zama bayin zunubi, sunyi kama da son zuciyarsu da yaudara. Paul ya ƙunshi kansa a cikin kansa, yana furtawa tare da mu cewa shi mai zunubi ne.

Shin, kun taba ganin wani abu mai banƙyama da kuka zama masu hauka? Abin da ka aikata yana da banƙyama da zai sa ruhunka da ruhunka ya yi haɗari. Yi kwatanta kanka tare da kukan Bulus, kuma za ka gane kai ne wanda aka bayyana a cikinta.

ROMAWA 3:11-12
11 "Babu mai fahimta. Babu mai neman Allah. 12 Dukansu sun rabu da su. sun zama marasa amfani; Babu wani mai aiki nagari, babu, ko ɗaya."

Dukanmu duka marasa tsabta ne kafin tsarki mai tsarki na Allah. Babu wani mai adalci sai Almasihu. Zuciyarmu suna kewaye da gizagizai mai zurfi, kuma baza mu iya ganin Allah ba, matsayinmu mai girma kamar yadda yake. Ba mu san mummunan zunubinmu ba. Idan mutane kawai zasu nema ɗaukakar Allah don su zama masu hikima! Duk da haka, kowa yana bin hanyarsa, yana jingina ga kansa, ɗaukarsa da son zuciyarsa, da kuma neman sauƙi. Dukan mutane sun rasa hanyar Ubangijinsu, kuma babu wanda ke tafiya a hanya madaidaiciya. Ba ku da kyau a cikin al'amuran ku. Dukansu sun juya, sun zama marasa amfani, sun ɓace. Mu duka mugayen dabi'a ne, kuma lamirin mu ya san mu daidai.

ROMAWA 3:13
13 "Maƙarƙashiyar babban kabari ne, da harsunansu sun yaudare su." "Macijin asps yana ƙarƙashin bakinsu".

Rashin lafiyar mutane ya bayyana a cikin harsunansu. Mu duka masu kashewa ne da masu cin nama, saboda mun sa hallaka da lalacewa na suna, farin ciki, da zaman lafiya na wasu tare da harsunansu mai ma'ana; Muna zub da yanayi tare da qarya, caji, zalunci, da zalunci marar kunya; kuma mun koyi da tafarkin Allah. Abokan hamayyarmu kamar zalunci ne a bakinmu. Mun yi rashin biyayya ga Allah, kuma ba mu san cewa ba mu cancanci komai ba sai tsananin matsanancin kisa da kuma hukunci mai mahimmanci.

ROMAWA 3:14-17
14 "Wanda yake cike da la'ana da ɗaci."15 "Ƙafafunsu suna gaggauta zubar da jini, 16 hallaka da zullumi suna cikin hanyarsu, 17 ba su san hanyar zaman lafiya ba."

Ƙin mu ba ya canzawa da sauri, domin ba mu son magabtanmu, amma muna son kawar da mutane masu tsanani. Mutanen da suka ƙi abokan gābansu sun zubar da koguna, saboda mutum, da fushinsa, ya zama dabba. Babu zaman lafiya a cikin mu, duk da yadda muke tattaunawa game da zaman lafiya. Dukkan mutane masu kisankai ne, kuma zukatansu suna cike da raini, da girman kai, da girman kai, domin basu san cewa Allah shi ne ƙauna, gaskiya, da tsarki. Sun rasa gaskiyar gaskiyar, kuma basu da daidaito ko hutawa, amma sun bar kansu cikin mummunar halin da ake ciki.

ROMAWA 3:18
18 " Babu tsoron Allah a gaban idanunsu."

Duk waɗanda ba su san Allah ba, wawaye ne. Duk waɗanda ba su jin tsoronsa ba su da hikima, gama tsoron Ubangiji shi ne farkon hikima, sanin Ubangiji Mai Tsarki kuwa shi ne fahimta. Kafirci yana girma a waɗannan kwanaki, kuma maza suna nuna cewa babu wani allah. Ba abin mamaki ba ne, cewa zunubi yana yawaita, kuma ya ɗora kansa kai tsaye a tituna, cikin mujallu, da kuma a cikin zukata!

ROMAWA 3:19-20
19 Yanzu dai mun sani duk abin da doka ta faɗa, ta ce wa waɗanda suke ƙarƙashin Shari'a, cewa kowane mutum zai iya zama mai laifi a gaban Allah. 20 Sabili da haka ta wurin ayyukan shari'ar babu wani mutum da zai cancanta a gabansa, domin ta wurin shari'a shine sanin zunubi.

Bautar Allah ta Tsohon Alkawari kawai masu zunubi ne, domin Shari'ar ta kawo su don sanin zunubi. Gaskiya ne cewa Shari'ar ta alkawarta mana da dukan albarkar sama idan muka kiyaye dokokin, amma babu wanda zai iya cika wannan yanayin. Duk lokacin da muka yi ƙoƙarin sake ginawa ta hanyar kokarinmu, mugayen ayyukanmu sun bayyana cikin jini. Dukanmu mun cancanci azabar Allah, kuma dukiyarmu ta ƙazantar da ƙaunarmu, kuma ba mu sami tagomashi tare da Allah ba. Kuna yarda da waɗannan ka'idodin Bulus? Karanta sake abin da Bulus ya rubuta cewa za ka iya zama mai hankali da fashe.

ADDU'A: Ya Uba na samaniya, muna gode maka saboda ka ba mu begen cikin Almasihu don kada mu zama masu matsananciyar zuciya ko tsauri. Dukanmu muna da mummunar mu a cikin zukatanmu, harsuna, hannuwanku, ƙafafu, da idanu; kuma zukatanmu cike da ha'inci, ƙiyayya, sha'awa, da kuma karya. Mene ne dattijan mutum? Ka gafarta mini zunubina, kuma ka keɓe tsarki a gaban idanunka cewa za a iya karya ni da girman kai, kuma zan iya bauta maka kawai. Ya Ubangiji, ka cece ni daga zunubaina.

TAMBAYA:

 1. Ta yaya manzo ya bayyana zunubanmu don ya bayyana cikakkiyar cin hanci da rashawa na ɗan adam?

JARRABAWA - 1

Mai karatu,
Bayan karanta labarinmu game da wasika Bulus zuwa ga Romawa cikin wannan ɗan littafin, yanzu kun sami damar amsa tambayoyin da suka biyo baya. Idan kun amsa 90% na tambayoyi da ke ƙasa, za mu aiko maka da gaba na wannan jerin don ingantawa. Don Allah kar ka manta da sun hada da cikakken suna da kuma adireshin a fili akan takardar amsa.

 1. Menene dalilin da ƙarshen wasiƙar zuwa Romawa?
 2. Wanene ya kafa coci a Roma?
 3. Wanene ya rubuta wannan wasiƙar? A ina? Kuma a yaushe?
 4. Waɗanne hanyoyi ne Bulus ya yi amfani da shi cikin wasiƙarsa?
 5. Menene bayanin wannan wasika?
 6. Menene sunayen sarauta da Bulus ya ɗauki kansa a cikin jumlar farko ta wasiƙarsa?
 7. Menene ma'anar sanarwa cewa Kristi shine Dan Allah ne?
 8. Mene ne alheri, menene amsar mutum?
 9. Wace sanarwa ne a cikin ambaton manzo da kake ɗauka a matsayin mafi muhimmanci kuma mafi tasirin game da rayuwarka?
 10. Me ya sa Bulus ya gode wa Allah a kowane lokaci?
 11. Ta yaya, kuma sau nawa Allah ya hana Bulus daga aiwatar da shirinsa?
 12. Wace sanarwa a aya ta 16 ka yi la'akari da muhimmanci?
 13. Ta yaya adalcin Allah ya shafi bangaskiyarmu?
 14. Me yasa fushin Allah ya bayyana?
 15. Me yasa wani mutum da yake zaune ba tare da Allah ya yi allahntaka na duniya ba domin kansa?
 16. Menene sakamakon rashin bauta na Allah mara kyau?
 17. Ta yaya Bulus ya nuna bayyanar fushin Allah?
 18. Mene ne zunubai guda biyar a cikin jerin zunubai, wanda kuke tsammani ya zama mafi yawan duniya a yau?
 19. Yaya mutum yake hukunta kansa a duk abin da ya hukunta wani?
 20. Menene asirin da Bulus ya bayyana mana game da hukuncin Allah?
 21. Mecece ka'idodin Allah cikin hukuncin ƙarshe?
 22. Yaya Allah zai yi da alummai a Ranar Shari'a?
 23. Waɗanne ne gata na Dokar da wahalar da Yahudawa ke yi?
 24. Menene ma'anar kaciya a cikin Tsoho da Sabon Alkawari?
 25. Waɗanne tambayoyi ne masu rikitarwa a cikin wasiƙa zuwa ga Romawa, menene amsoshin su?
 26. Ta yaya Manzo ya bayyana zunubanmu don ya bayyana cikakken cin hanci da rashawa na ɗan adam?

Idan ka kammala nazarin dukan littattafai na wannan jerin a kan Romawa kuma aika mana amsoshinka zuwa tambayoyin a ƙarshen kowane littafi, za mu aiko ka

Takardar shaidar na Nazarin Farko
cikin fahimtar wasiƙar Bulus ga Romawa

a matsayin ƙarfafawa don ayyukanku na gaba don Kristi. Muna ƙarfafa ka ka kammala tare da mu jarrabawar wasiƙar Bulus zuwa ga Romawa don ku sami tasiri na har abada. Muna jiran amsoshinka da yin addu'a a gare ku. Adireshin mu shine:

Waters of Life
P.O.Box 600 513
70305 Stuttgart
Germany

Internet: www.waters-of-life.net
Internet: www.waters-of-life.org
e-mail: info@waters-of-life.net

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on January 04, 2021, at 08:22 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)