Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 259 (Jesus Crucified Between Two Robbers)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 5 - WAHALAR KRISTI DA MUTUWA (MATIYU 26:1-27:66)

25. An Gicciye Mai Tsarki Tsakanin Roban fashi biyu (Matiyu 27:35-38)


MATIYU 27:35-38
35 Sa'an nan suka gicciye shi, suka rarraba tufafinsa, suna jefa ƙuri'a, domin abin da annabi ya faɗa ya cika: “Sun rarraba riguna a tsakankaninsu, Sun saka kuri'a a kan tufafina.” 36 Suna zaune, suna tsaronsa a wurin. 37 Sai suka ɗora masa alhakin zargin da aka rubuta a kansa: WANNAN NE YESU SARKIN YAHUDAWA. 38 Sai aka gicciye roban fashi biyu tare da shi, ɗaya a dama, ɗaya a hagun.
(Yahaya 19:24, Ishaya 53:12)

Alƙalami ya girgiza kuma hankali ya tsaya, lokacin da muka tuna yadda mutane masu mutuwa suka gicciye Sonan Allah. Dukkan mu masu laifi ne, mugaye, jahilai, marasa tausayi. Da kuna nan, da za ku hana sojoji su gicciye shi a kan gicciye? Da za ka sa kanka a wurinsa? Saboda dukkan mu masu son kai ne, ba kasafai kowa ke son mutuwa don wani ba. Kristi ne kaɗai ya kasance tsarkakakken Ƙauna, a shirye ya sha wahala ya mutu domin wasu. Zukatanmu sun yi sanyi kuma sun mutu, amma ya mutu don ya ba mu rai kuma ya cika mu da ƙaunarsa.

Sojojin ba su damu da waɗanda suka gicciye ba. Damuwar su kawai ita ce ribar su. Saboda rigar Kristi an yi ta da kauri mai ƙarfi, zai rasa ƙima idan an raba ta. Saboda haka, sun yarda su ajiye shi wuri guda kuma su jefa masa kuri'a. Ba su san cewa wannan rigar ba ta talakawa ba ce amma ta babban mayafin babban firist ne. Yayin da Yesu ya rataya a kan gicciye don yin kafara ga dukan mutane, ya yi addu'ar babbar roƙon roƙo, "Uba, ka gafarta musu, domin ba su san abin da suke yi ba" (Luka 23:34).

Bilatus ya yi wa Yahudawa ba'a kuma ya ba da taken kan wanda aka gicciye yana sanar da hukuncin hukuma a kansa: “Yesu Banazare, Sarkin Yahudawa.” Dattawan Isra’ila sun kai karar Bilatus cewa ba su amince da Yesu a matsayin Sarkinsu ba, kuma sun ƙi abin da Bilatus ya rubuta. Babu wani sarkinsu da za a rataya tsakanin yan fashi biyu, sun nace. Duk da haka, sojoji sun rataye Yesu a tsakiya, don wannan shine wurin babban. Yin hakan alama ce ta cewa sarkin Yahudawa shine shugaban duk masu laifi.

Wasu masu hamayya sun ce ba a giciye Kristi da kansa ba, kuma Yahuda, maci amana, an gicciye shi a madadinsa. Suna da'awar cewa Allah ya sanya siffofin Sonan Maryama a fuskar Yahuza kuma ya sanya siffofin Yahuza a fuskar Kristi. Suna tsammani Romawa sun rikice kuma sun gicciye maci amana maimakon Almasihu mai adalci.

Waɗanda suka gaskata labarin da ke sama ba daidai ba ne, domin Nassi ya tabbatar da cewa Yahuda ya rataye kansa kuma an binne shi tun kafin a gicciye Kristi akan gicciye. Idan da gaske abin da suka faɗa ya faru, da Yahuza ya yi kuka, ya kare kansa, ya fayyace wa sojoji cewa shi ba ɗan Maryama ba ne, amma mayaudari. Ya bayyana sarai daga waɗannan gaskiyar cewa wannan da'awar tatsuniya ce da ba gaskiya ba ce a tarihi bisa hujjoji da tabbatar da shaidun gani da ido.

Hakanan, mahaifiyar Yesu ta tsaya a ƙarƙashin giciye. Kuna tsammanin ta kalli mutuwar Yahuza, ta kasa rarrabe tsakanin maci amana da ɗanta? Labarin da aka ƙirƙira na gicciye Yahuda maimakon Almasihu ƙarya ce.

ADDU'A: Ubangiji Yesu Almasihu, ƙusoshin da suka soki Hannayenku da ƙafafunku sun soki hannuna da ƙafafuna. Saboda girman soyayyarKa, Ka sanya ni 'yantacce da aminci. Ka ɗauki laifina da azabana, kuma Ka baratar da ni. Ban san yadda zan gode maka ba. Taimaka mini in tsarkake ni da Ruhu Mai Tsarki, in yi rayuwa bisa ga umarninka don ɗaukaka sunanka, da sa ran dawowar ka da wuri.

TAMBAYA:

  1. Menene ainihin dalilan da suka sa aka giciye Ubangiji Yesu Kristi?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 16, 2021, at 08:31 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)