Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 008 (Genealogy of Jesus)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 1 - LOKACIN MAGANA A CIKIN HIDIMAR KRISTI (Matiyu 1:1 - 4:25)
A - BHAIHUWARSA DA YARON YESU (Matiyu 1:1 - 2:23)

1. Asalin Yesu (Matiyu 1:1-17)


MATIYU 1:2-3
2 …Yakubu ya haifi Yahuza da 'yan'uwansa. 3 Yahuza ya haifi Feresa da Zera daga Tamar …

Littafi Mai Tsarki baya adawa da mutane, amma ya bayyana a sarari cewa dukkan mu masu zunubi ne, kuma duk mutumin da yake tunanin cewa iyalin sa basu da laifi, koda kuwa sun kasance sarakuna da annabawa, yaudara ce tunda babu mai adalci a gaban Allah, koda dangin Yesu. Mun sami gaskiya cewa zuriyar Yesu ya rayu cikin zunubi, amma ya rinjayi muguwar gādon kakanninsa, ba a ɗauke shi daga mahaifin mutum ba amma yayi tunanin Ruhun Allah wanda yake zaune a cikinsa. Ya kasance marar laifi kuma ba shi da wani laifi a ciki, kuma ya fanshi zuriyar ɗan adam da kansa.

Yahuza yana ɗaya daga cikin 'ya'yan Yakubu goma sha biyu a cikin sunansa kabilan goma sha biyu. Waɗannan sonsa sonsan maza makiyaya ne waɗanda suka taɓa halakar da yawan biranen duka saboda abin kunya da ya faɗa wa 'yar'uwansu (Farawa 34: 1-29). Sun kuma yi kishi da ƙaninsu ɗan'uwansu Yusuf saboda mahaifinsu ya ƙaunace shi fiye da su duka kuma sun sanya masa tufafi masu launin shuɗi. Don haka, suka yi niyyar kashe shi, amma Yahuza ta dusar da himmarsu kuma ta shawo kansu su sayar da ɗan'uwansu a kan azurfa ashirin kuma su ci riba daga gareshi maimakon su kashe shi.

Yahuza ya yi zina fiye da kwaɗayinsa. Ya hana Tamar, matar ɗansa marigayi ta auri ɗansa na uku bisa ga doka. Ta yaudare shi kuma ta bar shi ya kwana da ita ta haramtacciyar hanya kuma ta haifa masa ɗansa Ferez (Farawa 38). Abin kunya ne ga mutane cewa an ambaci sunayen waɗannan mutane uku — Yahuza, Tamar, da Ferez — a cikin asalin Yesu. Ofan Allah ya sauko don ya tabbatar da cewa yana fansar ma masu ƙyashi, mazinata, da masu zunubi; kuma cewa ya nuna kuma ya bayyana kowa ba tare da togiya ba.

Yakubu ya nuna cikakken ikon Kristi don ya fanshi masu zunubi sa'anda ya albarkaci ɗansa Yahuza kuma ya kwatanta shi da zaki wanda duk brothersan'uwansa da dukkan al'ummai za su rusuna a gabansa (Farawa 49: 8-12). Yahaya, mai bishara ya san asirin wannan annabcin, har ma ya ji kiran dattawa a sama suna cewa, "Ga shi, zaki na ƙabilar Yahuza, Tushen Dawuda ya yi nasara" (Wahayin Yahaya 5: 5-10). Yahaya ya bude ido don ganin babban zaki, amma bai ga zaki ba. Ya ga ɗan rago da aka yanka wanda ya fanshi ga Allah ta zaɓaɓɓun zaɓaɓɓun mutane daga cikin kowace al'umma waɗanda ke bauta masa a matsayin firistocin sarauta har abada. Yesu ya cika alkawuran da aka bayyana game da mahaifinsa Yahuza.

ADDU'A: Ina yi maka sujada ya Lamban Rago na Allah mai tsarki saboda ka cancanci dukkan albarka, ɗaukaka, wadata, da yabo; bayan kayar da mugu a duniya da mabiyan ka, sadaukar da tsarkakakkiyar ranka saboda ni. Don Allah ka shawo kan son da nake yi wa zunubi domin ban fi Yahuza ko Tamar ba. Don Allah ka tsarkake ni daga zunubaina ka tsarkake ni gabadaya.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya ne alƙawarin Yahuza, ɗan Yakubu, ya cika a kan Yesu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 02, 2021, at 05:58 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)