Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 232 (Jesus Prophesies His Death)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 5 - WAHALAR KRISTI DA MUTUWA (MATIYU 26:1-27:66)

1. Yesu yayi annabcin mutuwarsa (Matiyu 26:1-2)


MATIYU 26:1-2
1 To, da Yesu ya gama duk waɗannan zantuttukan, sai ya ce wa almajiransa, 2 “Kun sani bayan kwana biyu Idin Ƙetarewa ne, kuma za a ba da ofan Mutum don a gicciye shi.”
(Farawa 12: 1-20, Matiyu 20:18)

Duk wanda ke son sanin girman bishara bisa ga Matta, dole ne ya gane cewa Yesu Ubangiji ne, Sarki da Alƙalin duniya, kuma dukkan iko da rayuka suna hannunsa. Abin mamakin yadda ba ya mulkin mutane a matsayin azzalumi, amma ya mutu a matsayin Lamban Rago na Allah don kaffarar zunuban dukan mutane. Girman wannan fansa na Ubangiji ya wuce fahimtarmu. Ta wurinsa, adalcin Allah yana dawwama cikin tuba da masu zunubi masu imani. Sarkin ya mutu domin ya cancanci mutanensa su shiga ɗaukakar mulkinsa domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya halaka.

Yesu yayi ƙoƙari ya zana al'ummar da ta ɓace da alamar kaunarsa. Maganganunsa cike suke da iko da tsarki, kuma ayyukansa sun nuna tausayinsa da jinƙansa. Lokacin da ya gama dukan koyarwarsa da mu'ujjizansa, ya fara mataki na ƙarshe a rayuwarsa ta duniya kuma ya yarda ya shiga mutuwarsa daidai da Ubansa. Hidimarsa a matsayin mai wa'azin warkarwa ta ƙare, kuma hidimarsa ta sulhunta mutum da Allah ta fara. Abun mamaki shine ya kammala ceton duniya a cikin kankanin lokaci na kusan awanni 24. Wataƙila wannan taron na musamman, wanda shine rana mafi mahimmanci a duniya, ya faru a ranar 13 Nisan (Afrilu), 28 A.Z.

An tsara bikin Idin Ƙetarewa don kiyaye sake tunawa da yahudawa na 'yantar da su daga bautar Masar a ƙarƙashin mulkin Fir'auna, Rameses II, azzalumi wanda bai ƙyale mutanen Allah su yi bikinsu tare da Ubangijinsu a cikin jeji ba. A sakamakon haka, mala'ikan Ubangiji ya zo ya kashe kowane ɗan fari a Masar na mutane da dabbobi. 'Ya'yan Ibrahim ba su fi wasu ba, amma sun yi imani da ikon ragon Allah da aka kashe kuma sun nemi kariya a cikin jininsa. Don haka sun tsira daga fushin Allah da hukuncinsa. Tun daga wannan lokacin, suna yin Idin Ƙetarewa don tunawa cewa fushin Allah ya ratsa su.

Kristi ya cika ma'anar wannan tsohon biki kuma ya cika shi da sabon ma'anar fansa ga dukan duniya. Ya zama hadayar kaffara wanda ya ceci ɗan adam daga fushin Allah - fushin da ke ratsa waɗanda aka haɗa su da shi ta wurin bangaskiya.

Kristi ya sani kafin lokacin mutuwarsa kamar yadda annabawa suka annabta. Ya kuma san hanyar mutuwarsa. Yahudawa masu tsattsauran ra'ayi za su bashe shi a hannun Al'ummai waɗanda za su ƙusa Sarki Mai Tsarki da Alƙali akan itacen abin kunya.

Ya bayyana, a cikin wannan ci gaba mai raɗaɗi, cewa hukumomi sun kasa yanke shawara, domin ba su gane ko kuma su yi imani da Kristi ba. A sakamakon haka sun la'anci Mai Adalci kuma an tilasta musu su hallaka shi. Wannan shine dalilin da yasa yakamata kuyi taka tsantsan kafin bin ra'ayin jama'a. Kada ku yanke hukunci sai dai a hankali ku bincika rahotannin da kuke ji da kuma halayen waɗanda ke isar da su. Yesu ya ce, "Kun san su ta 'ya'yansu." Don haka, ku karɓi bawan nan mai aminci ku kiyaye shi ko da kowa ya ƙi shi.

ADDU'A: Ubangiji Yesu, Sarki mai hukunci, muna ɗaukaka ka domin ka kammala duk koyarwarka da al'ajibai kafin ka tafi gicciye. Ba ku gudu ba, amma kun gama hidimarka a matsayin Lamban Rago na Allah kuma ka fanshi wannan muguwar duniya. Muna gode maka saboda Kai ne hadayar kafara ta Idin Ƙetarewa, don kiyaye mu daga fushin Allah idan mun yi imani da kai. Muna gode maka saboda tawali'u na ƙaunarka kuma saboda Ka kammala hanyarka a matsayin Lamban Rago na Allah don ceton duk wanda ya zo gare ka.

TAMBAYA:

  1. Menene ma'anar Idin Ƙetarewa?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 15, 2021, at 03:38 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)