Previous Lesson -- Next Lesson
10. Ceton Muminai (Matiyu 24:37-41)
MATIYU 24:37-41
37 Amma kamar yadda kwanakin Nuhu suka kasance, haka kuma zuwan ofan Mutum zai kasance. 38 Gama kamar a kwanakin da suka gabata kafin Ruwan Tsufana, suna ci suna sha, suna yin aure kuma suna ba da aure, har zuwa ranar da Nuhu ya shiga jirgi, 39 kuma ba su sani ba har Ruwan Tsufana ya zo ya kwashe su duka, haka nan kuma zuwan ofan Mutum zai kasance. 40 Sa’an nan mutane biyu za su kasance a gona: za a ɗauki ɗaya, a bar ɗaya. 41 Mata biyu za su niƙa a niƙa: za a ɗauki ɗaya, a bar ɗaya. (Luka 17:35)
Jim kaɗan kafin Ruwan Tsufana, Allah ya umarci Nuhu ya yi jirgin, wanda shine ceto ga shi da iyalinsa. Abokansa sun yi masa ba’a suna masa kallon wawa, har sai da suka nutse cikin ambaliyar fushin Allah. Duk da haka, Nuhu ya yi imani da wahayin Allah kuma ya yi masa biyayya duk da masu yin izgili, kuma shi da iyalinsa sun tsira. Kristi shi ne jirgin ceton mu. Shi ne jirgin ruwa da ke kiyaye mu. Ku yarda da shi a cikin sabon alkawari don ku rayu tare da shi har abada koda duniya ta shuɗe.
Ci da sha ya zama dole don kiyaye rayuwar mutum. Yin aure da bayarwa a cikin aure wajibi ne don kiyaye ɗan adam. Amma waɗannan abubuwan na halal na iya haifar da matsaloli idan an yi su ba bisa ƙa'ida ba. A zamanin Nuhu, mutane sun shagala cikin biɗan nishaɗi. Sun yi niyya a kan duniya da jiki, har suka yi watsi da gargaɗin da ya dace, koda lokacin halaka yana ƙofar. Suna ci suna sha, lokacin da yakamata su tuba da yin addu'a. Allah ya yi amfani da Nuhu ya kira mutane su tuba amma sun ƙi saƙonsa. Wannan saƙo ya kasance a gare su, kamar yadda ya kasance ga Isra’ila daga baya, amma sun kasance na ruhaniya a sarari, sun ɓace kuma ba a gafarta musu (Ishaya 22:12, 14).
Muna iya gani a cikin tarihin ɗan adam, cewa kafin wucewar kowace wayewar, mutanen wayewar sun zama gurbatattu kuma na zahiri. Hankalinsu ya kasance jin daɗi, kuma sun dogara da kansu da wasu ba tare da kunya ba, har ma da sanin halakar su mai zuwa. Lokacin da Yesu ya kwatanta mutane suna ci, sha, da yin aure Ba yana nufin waɗannan abubuwa zunubi bane, amma mutane suna yin hakan duka ba tare da Allah ba, kuma ba tare da tunani ba. Saboda halin ko in kula da rashin imani ne yasa ake musu hukunci.
Adalcin ƙarya ba zai cece ku daga hukunci mai zuwa ba. Bangaskiya ne kawai cikin Mai Ceton ku, Yesu, zai iya ceton ku. Almasihu zai raba mutane zuwa ƙungiya biyu a zuwansa na biyu: waɗanda suka san shi da kansa a matsayin Mai Fansa, da waɗanda ba su sani ba. Waɗanda suka san shi kuma na shi sun cika da Ruhunsa kuma za a karɓe su kuma a kai su gida a sa'ar ƙarshe.
Waɗanda ke na Kristi za a “fyauce” su cikin gajimare lokacin da zai sake dawowa. Za su hau sama kamar yadda Ubangijinsu ya riga ya hau. Ba su cancanci wannan hawan zuwa sama ba, amma hujjar Ubangiji ta canza su ta kuma sa su cancanta. Shin kun riga ɗaya tare da Kristi cikin ruhu? Shin kun san Ubangiji da kansa yana ɗokin karɓar ku?
Kristi bai gaya wa masu bi a gaba game da lokacin zuwansa ba. Yana so su kasance a shirye su karɓe shi a kowane lokaci, ko da rana ko da dare.
ADDU'A: Uba na sama, muna ɗaukaka Ka saboda ƙaunataccen ɗanka ya ba mu bege mai rai. Ka nesanta mu da surkulle da tunanin banza. Ka shafe dukan zunuban mu kuma ka tabbatar da mu cikin ɗanka mai ceton da zai cece mu daga lokacin hukunci kuma ya kiyaye mu don kan sa.
TAMBAYA:
- Ta yaya Kristi zai sake dawowa cikin duniyarmu, kuma me zai faru da ƙaunatattunsa?