Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 120 (Healing of the Withered Hand)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
1. Dattafan Yahudawa Sun K'i Kristi (Matiyu11:2 - 12:50)

f) Warkar da Shanye Hannu a ranar Asabat da kuma makircin kashe Yesu (Matiyu 12:9-21)


MATIYU 12:14-21
14 Sai Farisiyawa suka fita suka yi shawara a kansa, yadda za su hallaka shi. 15 Amma da Yesu ya san haka, sai ya tashi daga can. Babban taro kuwa suka bi shi, ya kuma warkar da su duka. 16 Duk da haka ya gargaɗe su kada su bayyana shi. 17 domin a cika abin da annabi Ishaya ya faɗa, yana cewa, 18 “Duba! Bawana wanda na zaba, Masoyina wanda raina ke farin ciki da shi! Zan sa Ruhuna a kansa, zai kuma bayyana adalcin ga al'ummai. 19 Ba zai yi jayayya ba, ba zai yi ihu ba, Ba kuma wanda zai ji muryarsa a tituna. 20 edaunin da yake karaya ba zai karya shi ba, ba kuma zai kashe laɓin da yake shan taba ba, har sai ya aiko da adalci zuwa nasara. Al'ummai kuma za su dogara ga sunansa.”
(Ishaya 42: 1-4, Markus 3:12, Luka 6: 17-19, Ayyukan Manzanni 3: 13-26)

Malaman Attaura sun yanke wa Kristi hukuncin kisa domin Ya tabbatar da cewa aikin jin ƙai ya rinjayi kuma ya fallasa kurakuransu a fahimtar Nassosi. Sun ji kamar sama tana kutsawa zuwa cikin iyakokinsu. Sun kasa yin faɗa tare da hukunci mai ma'ana, don haka dole su koma ga tashin hankali. Makiyan Allah, daga farkon aikin Yesu, sun ƙi shi kuma sun yanke shawarar hallaka shi.

Ficewar Kristi ba daga tsoron mutuwa ba ne, amma domin har yanzu yana da manyan ayyuka da zai yi kuma lokacinsa bai yi ba tukuna. Tun daga wannan lokacin, an tsananta wa Kristi kuma ya zauna shi kaɗaici. Ya yi aiki shi kadai tare da ɗan ƙarami kamar yadda zai yiwu. Ya warkar, tare da kalmarsa mai ƙarfi, marassa lafiya waɗanda suka zo wurinsa ta wurin bangaskiya suna dogara da ikonsa a matsayin Mai Ceto mai jinƙai. Ba zai yi wa kansa farfaganda ba, domin ya roƙi waɗanda aka warkar kada su ambaci sunansa. Ya yi haka ne don hana mutane masu son sani kawai hanzarta zuwa ganin mu'ujizai da yin imani ba tare da buɗe zukatansu ga tuba da fahimtar sa ba. Yesu ya kira wadanda suka yi yunwa zuwa adilci, suka kuma yi marmarin fahimta ta ruhaniya. Koyaya, masu neman mu'ujiza da na sama ba zasu sami taimako ko ta'aziyya a tare da shi ba.

Maza masu hikima da kirki, kodayake suna son yin abin kirki, sun yi nesa da son a yi maganarsa idan aka gama. Yarda da Allah ne, ba yabon maza ba ne suke so. Kuma a lokacin wahala, kodayake ya kamata mu ci gaba da bin hanyar aiki da ƙarfin zuciya, dole ne mu tsara abubuwan don kada mu fusata, fiye da buƙata, waɗanda ke neman wani lokaci game da mu. "Ku zama masu hikima kamar macizai."

Kristi taushin Allah ne, mai tawali'u da tawali'u incan mutum, domin an haife shi daga Ruhun Allah. Ishaya ya yi annabci shekaru 700 kafin haihuwar Kristi cewa Allah zai aiko wa duniya ƙaunataccen Bawansa wanda zai dawwama cikin jin daɗinsa, ya cika da Ruhunsa. A cikin tawali'u da kirki na Kristi mun gane haskoki na haɗakar Triniti Mai Tsarki, domin Allah, Ruhunsa, da Hisansa sun haɗu wuri ɗaya don manufa ɗaya da zane ɗaya wanda shine yaɗa gaskiya da ƙauna a duk duniya.

Kristi ba zai yi jayayya don hakkinsa ba, ko ya yi ihu ga maƙiyinsa don ya sa shi shiru. Ya bar rigarsa da mayafinsa ga waɗanda suke son su. Ya albarkaci waɗanda suka dame shi, kuma ya ƙaunaci maƙiyansa. Idan ya kasance kun sami walƙiya na bege a cikin wani talaka, ƙarfafa shi ya yi imani ba tare da wani tsoro ko shakka ba. Ikon nasarar Nasara ta ruhaniya zai miƙa wa kowace al'umma, kuma haskensa zai ratsa cikin duhunmu. Mun sani cewa zai yi nasara a ƙarshe, domin ya ci nasara bisa gicciyen. Nasararsa ta zama babban kogi wanda yake ban ruwa ga hamadar duniyarmu. Kristi shine kadai bege ga duniyar da muke ciki.

Yahudawa suna nuna ƙiyayya ga Yesu, ba don ya soki jingina su da al'adar Asabar ba, amma saboda ya miƙa ƙaunarsa ga al'ummai, kuma ya buɗe ƙofar ceto ga kowa bayan an rufe shi a cikin su fuska. Kristi bai kasance mai wariyar launin fata ba ko kuma mai tsattsauran ra'ayi wanda zai fifita wata kabila a kan wata. Ya yi wa dukkan maza hidima, ya ƙaunace su daidai, ya kuma ba da ransa domin su duka. Yahudawa sun yi fushi da tsarkakakkiyar soyayyar Kristi suna tunanin cewa alkawarinsu da sulhu da suka yi da su na su ne na musamman, kuma duk wanda ya kuskura ya wuce wannan iyakance za a jefe shi.

ADDU'A: Uba, muna gode maka domin ka sanar da yanayin allahntakar ka cikin yesu kuma ka cika adalcin duniya akan gicciye. Muna yi maka sujada tare da muryoyinmu kuma muna neman tawali'u na kaunar Sonanka don kada mu yi faɗa ko kuma mu yi kuka, amma mu miƙa dukkan matsalolinmu gare Ka, muna rayuwa tare da gaba gaɗi, da kuma fuskantar shiriyarka cikin hidimar mishan duk da abokan adawarmu.

TAMBAYA:

  1. Menene annabcin Ishaya game da Yesu a Babi na 42: 1-4?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 11, 2021, at 08:52 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)