Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 115 (Jesus Rebukes the Unbelieving)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
1. Dattafan Yahudawa Sun K'i Kristi (Matiyu11:2 - 12:50)

b) Yesu Ya La'anci Garuruwan Kafirai (Matiyu 11:20-24)


MATIYU 11:20-24
20 Sa'an nan ya fara tsawata wa biranen da yawancin ayyukansa masu girma ya yi, saboda ba su tuba ba: 21 “Kaitonku, Korazin! Kaitonku, Betsaida! Gama da ayyukan al'ajabi da aka yi a cikinku, da an yi su a Taya da Sidon, da sun tuba tuntuni, cikin tufafin makoki da toka. 22 Amma ni ina gaya muku, za a fi haƙuri da Taya da Sidon a ranar shari'a fiye da ku. 23 Kai kuma Kafarnahum, wanda za a ɗaukaka zuwa sama, za a kai ka ga Hades; domin da ace ayyuka masu girma da aka yi a cikin ka aka yi su a Saduma, da sun wanzu har zuwa yau. 24 Amma ni ina gaya muku, za a fi haƙo wa ƙasar Saduma a ranar shari'a fiye da ku.”
(Yunana 3: 6, Ishaya 14:13, 15; Luka 10: 13-15)

Al’umma na iya kasu kashi biyu zuwa mutanen kirki da kuma mutanen banza; sanannun mutane da waɗanda ke zuga rashin yarda; masu zunubi da adalci. Wanda ya samu kuma ya riƙe babban matsayi ko babban mukamin shugabanci yana ɗaukan kansa sama da talakawa da masu sauƙi. Duk da haka Kristi, wanda ke ƙaunar kowa, yana da mizani daban.

A cikin tsawatarwar biranen, Yesu ya koya mana cewa matsayinmu ba daidai bane a ƙa'ida. Misali, Taya da Sidon manyan wurare ne guda biyu na bautar gumaka. Malaman su na alfahari da gumakansu na dutse, kuma suna yi musu addu'a, don ba su san Allah mai rai ba. Duk da wannan jahilci da bautar gumaka, Kristi ya ce hukuncin mutanen waɗannan biranen biyu zai yi ƙasa da na biranen da biranen da suka gan shi kuma suka ji maganarsa amma ba su yarda da shi ba. In yarda da Almasihu shine mafi girman zunubi a duniya, domin yana nufin ƙin ƙaunar Allah, alheri, ceto, da gafara, wanda ke kaiwa, a ƙarshe, zuwa ƙin Uban sama da kansa.

Dukan mutane suna, ba tare da shakka ba, lalatattu ne kuma sun cancanci hallaka, amma jinin Kristi ya tsarkake mu daga dukkan zunubi, kuma Ruhu Mai Tsarki ya canza ɗan baya zuwa waliyi. Bone ya tabbata ga duk wanda ya manta da alherin Allah cikin Almasihu, domin lahira ta nuna haƙoranta ga duk waɗanda suka ƙi ofan Maɗaukaki.

Babban laifi a lokacin Kristi shine Kapernaum, garin Kristi, inda ya bayyana yawancin mu'ujjizansa. Mafi yawa daga cikin mutanenta ba su yi imani da whoan Allah wanda ke tsakiyar su ba. Ba su gaskanta da shi ba duk da cewa sun ga ƙaunarsa ta jiki kuma sun ji kalmominsa masu iko. Ba su yi baƙin ciki a kan zunubansu ba, kuma Kristi ya fallasa taurin zuciyar mutanensa kuma ya kira su da kazanta fiye da Sadumawa, waɗanda aka hallaka da wutar fushin Allah saboda ƙazamtarsu. Alƙalin madawwami da kansa ya sanar da mutanen Kafarnahum hukuncinsu kuma ya bayyana a fili ga duka cewa rashin imani ya fi girma zunubi sannan liwadi.

Babbar koyarwar da Yahaya Maibaftisma, Kristi, da manzannin suka yi wa'azi, ita ce tuba. Dalilin tuba, cikin sanarwa da kuma zaman makoki, shine ya jagoranci mutane su canza tunaninsu da hanyoyin su, su bar zunubansu kuma su koma ga Allah da gangan. A yin haka ba za a kai su ga hukunci na har abada ba.

Kristi ya tsawata wa biranen saboda zunubansu da yawa don ya kai su ga tuba, amma idan ba su tuba ba, sai ya sake yi musu buki don sun ƙi warkewa.

Kaiton biranenmu da mutanenmu idan ba su karɓi Almasihu ba duk da jin Maganar Allah ta wurin watsa labarai, littattafai ko shaidun masu bi a cikinsu. Hukuncin ya fi kusa da su fiye da yadda suke tsammani, kuma Kristi, madawwamin Alƙali yana muku gargaɗi. Shin kun yarda da kiran Almasihu zuwa ga tuba? Shin kana sane da ayyukanka na ruhaniya?

ADDU'A: Uba mai tsarki, Muna yi maka sujada kuma mun tuba da hawayen ayyukanmu marasa kyau. Muna neman gafararKa kan karamin imani da rauni. Ka 'yantar da mu daga lalacinmu kuma ka tsarkake niyyarmu don mu iya karbar Youranka da sallolinsa, mu cika da Ruhunka Mai Tsarki, mu kuma ba da shaida a sarari game da hukuncin mai zuwa don kowa ya tuba.

TAMBAYA:

  1. Me ya sa Kristi ya ɗauki rashin bangaskiya da shi fiye da zunubin Saduma da Gwamarata?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 11, 2021, at 03:24 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)