Previous Lesson -- Next Lesson
21. Zaɓin Mai Tawaye (Matiyu 27:15-23)
MATIYU 27:15-20
15 A lokacin biki gwamna ya saba da sakin ɗan fursuna ɗaya da suke so. 16 Kuma a lokacin suna da wani sanannen fursuna da ake kira Barabbas. 17 Saboda haka, da suka taru, Bilatus ya ce musu, “Wa kuke so in sake muku? Barabbas, ko Yesu wanda ake kira Kristi? ” 18 Domin ya sani sun kāshe shi ne saboda kishi. 19 Yayin da yake zaune a kan kujerar shari’a, matarsa ta aika masa, ta ce, “Kada ka yi wani abu da wannan mutumin mai adalci, gama na sha wahala da yawa yau a mafarki saboda shi.” 20 Amma manyan firistoci da dattawa sun rinjayi taron jama'a cewa su nemi Barabbas su hallaka Yesu. (Yahaya 12:19)
Barabbas ɗan tawaye ne, mai laifi, kuma maƙiyin Roma. Bilatus ya ba dattawan wani zaɓi mai haɗari game da shi. Idan sun nemi su saki Barabbas, za su haɗa kai da abokan gaba na Roma. Saboda haka, Bilatus ya yi ƙoƙari ya jawo dattawan cikin tarko, ya yi tayin sakin Yesu ko Barabbas, domin ya san cewa Yesu mai son zaman lafiya ne ba ɗan tawaye ba.
Da alama matar gwamnan ta ji abubuwa da yawa game da Yesu, aƙalla ba don mafarkinsa ba. Don haka a bayyane yake cewa mafarkin nata daga Allah ne. Wataƙila tana ɗaya daga cikin mata masu ibada kuma masu daraja waɗanda suke da hankali na addini. Koyaya, Allah yana bayyana kansa ta mafarki ga wasu da ba su da addini, kamar Nebuchadnezzar.
Matar Bilatus ta sha wahala saboda wannan mafarkin. Ko ya shafi zaluncin da aka yi wa wani marar laifi ko hukuncin da zai hau kan wadanda suka kashe shi, mafarki ne mai ban tsoro, kuma tunaninta ya dame ta.
Shaidar matar gwamna abin girmamawa ce ga Ubangijinmu Yesu. Ta kira shi a matsayin "adali," ko da lokacin da aka tsananta masa a matsayin mafi munin masu laifi. Lokacin da hatta abokansa suka ji tsoron fitowa don kare shi, Allah ya sa waɗanda suke baƙi da abokan gaba su yi magana cikin ni'imarSa. Ko da yake Bitrus ya ƙaryata shi, Yahuda ya amince da shi. Lokacin da manyan firistoci suka bayyana shi da laifin kisa, Bilatus ya bayyana cewa bai ga laifinsa ba. Yayin da matan da suka bi Yesu suke tsaye daga nesa, matar Bilatus, wacce ba ta san komai game da shi ba, ta nuna kulawa ta gaske a gare shi.
Allah ba zai bar kansa ba tare da shaidu ga gaskiya ba, koda kuwa da alama abokan gabansa sun raina shi kuma abokansa sun bar shi cikin kunya. Gwamnan ya yi imani da fatalwa kuma ya amince da su. Bai san Allah na gaskiya ba amma yana tsoron alloli da yawa, fatalwowi, da ruhohi. Amma duk da haka matarsa ta ji labarin ayyukan jinkai na Yesu kuma ta rikice game da kamun sa. Allah ya kara mata damuwar da har ta zaci mijinta na gab da aikata mummunan kuskure na rayuwarsa. Ba ta jin kunyar aika manzo don yi masa gargaɗi mai ƙarfi kuma ya cece shi daga hukunci kan mai ƙetare nufin Allah.
ADDU'A: Ya Ubangiji na sama, Muna sunkuyar da kawunanmu a gaban soyayyar da ba a aunawa ba, domin Ka ba da makaɗaicin Sonan da ya haifi ya mutu dominmu kuma ya sulhunta mu da Kai. Ka sha wahala tare da ɗanka kowane lokaci na wahalar sa. Ba ku kawar da abokan gaban sa ba, amma kuna son su kuma kuna jagorantar Sonan ku don kammala hanyar gicciye. Kun yi wannan domin ku yi kafara ga duk masu zunubi da kuɓutar da su domin su tuba su gaskata da ku ta ikon Ruhu Mai Tsarki.
TAMBAYA:
- Me ya sa Bilatus ya ba Yahudawa Barabbas da Yesu cewa za a zaɓi ɗaya kuma a sake ɗaya?