Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- English -- Matthew - 166 (Mutual Forgiveness)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- ENGLISH -- French -- Georgian -- Hausa -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
D - YAHUDAWA MARASA IMANI DA KIYAYYARSU GA YESU (Matiyu 11:2 - 18:35)
4. K'A'IDOJIN AIKI NA MULKIN ALLAH (Matiyu 18:1-35) -- KASHI NA HUDU NA KALMOMIN KRISTI

b) Gafartawa tsakanin Yan Uwa (Matiyu 18:15-17)


MATIYU 18:15-17
15 “Idan kuma ɗan'uwanku ya yi muku laifi, ku je ku gaya masa laifinsa a tsakaninku da shi kaɗai. Idan ya ji ka, to, ka ci ribar ɗan'uwanka. 16 Amma idan ba zai ji ba, ɗauki ɗayan ko biyu, cewa ‘ta bakin shaidu biyu ko uku kowace magana za ta tabbata.’ 17 Idan kuwa ya ƙi jin su, ka faɗa wa cocin. Amma idan ya ƙi ko da sauraren coci, to, ya zama a gare ku kamar arne da mai karɓar haraji.
(Littafin Firistoci 19:17, Kubawar Shari'a 19:15, Luka 17: 3, 1 Korantiyawa 5:13, 2 Tassalunikawa 3: 6, Galatiyawa 6: 1, Titus 3:10)

Babban cikas da ke yiwa membobin cocin barazana, bayan girman kai, shi ne rashin fahimta, rashin hikima wajen tsautawa, da rashin yafe wa juna tsakanin ‘yan’uwa. Kauna ita ce asalin cocin. Amma lokacin da memba ɗaya ya ba da kai ga son kai, sai ya sauka da sauri zuwa halin zunubi kuma baƙon ruhu zai shiga cocin. Koyaya, tare da taimakon Ruhu Mai Tsarki, masu bi masu hankali za su gano baƙon ruhun nan ba da daɗewa ba kuma su yi nasara da shi cikin sunan Kristi.

Kristi, bayan ya gargaɗi almajiransa kada su ba da laifi, yana nuna musu abin da ya kamata su yi idan wani ya ɓata musu rai. Za a iya fahimtar dalilin gargaɗin daga yanayi biyu daban-daban. Game da laifukan mutum, ana ba da shawarar don kiyaye zaman lafiya na coci. Game da badakalar jama'a, ana yin shawarar ne don kiyaye tsabtar ikilisiya da kuma kyawun ta.

Idan kun gane cewa memba na cocin ku ko kuma tarayyar kirista suna ci gaba da yin zunubi, ya kamata ku yi masa addu'a da zuciya ɗaya. Kada ku bata sunansa ko kuma bata masa suna, amma kuyi addua cewa Kristi zai baku kira na musamman da shiriya mai hikima kuma ya bukace ku da kuyi magana da mai laifin shi kadai.

Lokacin da kake magana da shi, kar ka manta cewa ƙarfin imaninka ya kamata ya bayyana a cikin tawali'u da alheri. Faɗi gaskiya ga mai laifi gaskiya, amma cikin ƙauna da jinƙai don ceton shi da kuma samun amincewarsa. Wanda ya farantawa wasu rai ba abokin su bane. Duk wanda ya la'anci wasu ta hanyar izgili da izgili shi ma za a hukunta shi, saboda zunubin da ya aikata cikin girman kansa ya fi na waɗanda suka ɓata. Idan membobin cocin ba su da isasshen ƙarfin halin da za su faɗi abin da yake gaskiya ga juna, cocin za ta mutu saboda munafunci, ƙiyayya, da ɗaci.

Idan mai laifi bai saurare ka ba, kayi biyayya ga abin da Kristi yace. Auki brothersan’uwa biyu ko uku na tarayyar ku ga ɓataccen kuma ku yi masa magana da gaskiya. Yi addu'a domin a canza shi a gaban Allahnmu Mai Tsarki. Idan ya ci gaba a cikin taurin zuciyarsa kuma bai tuba ba ya yi abin da yake daidai, to ku ƙaunace shi kamar yadda Kristi ya ƙaunaci masu karɓar haraji da masu zunubi don su juyo ga Allah, domin ƙauna kaɗai na iya taɓa marar lafiya.

Idan mugu ya manne wa muguntarsa, kuma bai tuba da gaske ba, rabu da shi na ɗan lokaci don “kamuwa da cutar” ba ta yaɗu a cikin tarayyar ku ba. Idan bai bar ka da yardar rai ba, ka roƙi Allah ya cece shi ko ya raba shi da kai ta hanyar shiga tsakani na Allah, la'akari da cewa da gaske muna ƙaunar wannan ɓataccen mutum, amma muna ƙin zunubinsa kuma mun ƙi yarda da kasancewar sa a tsakanin mu.

ADDU'A: Ya Ubangiji Yesu Kiristi, muna gode maka domin ka tsawata wa almajiranka game da girman kai, da karkatarwa, da rashin imani, don taimaka musu da kwadaitar da su zuwa aikata alheri. Taimaka mana mu sadu da ouran uwanmu cikin kauna da gaskiya, tare da girmamawa da kuma faɗin gaskiya saboda gyaransu da tsarkinsu, kuma kar mu ɓata musu rai. Kasance mai horo mai jinƙai zuwa gare mu duka.

TAMBAYA:

  1. Wadanne matakai uku ne za a bi idan za a gyara mai bi a coci?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 13, 2021, at 02:18 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)