Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 079 (False Prophets)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 2 - KRISTI YANA KOYARWA DA HIDIMA A GALILI (MATIYU 5:1 - 18:35)
A - HUDUBA AKAN DUKA: GAME DA TSARIN MULKIN MULKIN NA SAMA (Matiyu 5:1 - 7:27) -- NA FARKO TARIN KALMOMIM YESU
4. Takaitaccen Tarihin Shugaba Na Mulkin Sama (Matiyu 7:7-27)

d) Annabawan Qarya (Matiyu 7:15-20)


MATIYU 7:15-20
15 Yi hankali da annabawan karya, waɗanda suke zuwa gare ku cikin tufafin tumaki, amma a cikin zuciyarsu kyarketai ne masu ƙyamar gaske. 16 Za ku san su ta 'ya'yan itacen su. Ko maza suna tattara inabi ne daga ɓauren ɓaure ko ɓaure daga sarƙaƙƙiya? 17 Duk da haka, kowane itace mai kyau yana gooda fruita gooda aa masu kyau, amma mummunan itace yana arsa fruitan fruita bada marasa kyau. 18 Itace mai kyau ba za ta iya yin ’ya’ya marasa kyau ba, haka kuma mummunan itace ba zai iya yin’ ya’ya masu kyau ba. 19 Duk itacen da ba ya 'ya'ya masu kyau, sai a sare shi a jefa a wuta. 20 Saboda haka ta su 'ya'yan itãcen marmari za ku san su.
(Matiyu 24: 4-5; Yahaya 15: 2.6; 2 Korantiyawa 11: 13-15; Galatiyawa 5: 19-23)

Kristi ya gargaɗe mu game da malaman ƙarya, waɗanda ke ɓatar da waɗanda suke neman adalci da maganganunsu masu daɗi. Shaidan yana amfani da yaudara da kuma jabun mutane, munafukai masu nuna mutane da ilimi. Yana ba su ikon yin magana da jama'a don su ja hankalin jama'a da wahayin da annabce-annabce kuma ta ikon sihiri suna yin mu'ujizai ta hanyar su. Mutane suna son ganin al'ajibai kuma suyi imani daga baya da sauri amma sama-sama.

Yi hankali kuma kada ka sa kanka ga kowane ruhu kuma kada ka amince da kowane addini. Yi nazarin koyaswar daban-daban da kyau ta hanyar bishara, don coci da fastocinta basu cece ku ba, Kristi mai rai shine kadai Mai Ceto.

Wanda yayi wa'azin wani bishara kuma baya bayar da gafaran zunubai a cikin jinin Kristi kamar kerkeci ne mai zuciya mai tsari, koda kuwa ya bayyana a cikin tawayen ɗan rago. Hakanan duk firist ko birni wanda baya wa'azin sabuwar haihuwa ta Ruhun Kristi laifi ne ga wasu, gama Kristi ya mutu domin mu sami rai madawwami ta wurin bangaskiya.

Duk wanda yake kokarin yaudarar ku da tsarkakakken karya ta hanyar azumi, aikin hajji, ko sadaka to yaudara ce, domin mutum yana samun barata ba ayyukan sa ba amma da yardar Allah kadai. Idan kuna neman tsira, kada ku jingina ga masu ilimin tauhidi da masu wa'azin da suka kawo ku cikin kangin doka da na al'ada don ku gamsar da Allah ta hanyar ayyukan ɗan adam da kiyaye wasu kwanaki na waje. Irin wannan dokar ba ta kawo tsarkakewa. An tsarkake ku kawai ta wurin kafara ta Kristi, kuma ya gamsu da bangaskiyar ku cikin jininsa.

Ajiye wahayi na mala'iku, fitilu masu haske, walƙiya, da kowane irin sihiri. Maimaitawa ga Kristi shi kaɗai, domin Shaidan na iya juya kansa zuwa mala'ikan haske, yana yaudarar mutane kuma ya fito da mu'ujizai masu ban sha'awa don jawo mutane da yawa kuma ya dauke su daga wanda aka gicciye. Idan kun ji muryoyi ko mafarkin da kuke mafarki, to, kada ku damu da su, don Shaidan yana iya tsara mugayen tunani a cikin zuciyarku don kuyi tunanin kanku zababben annabi kuma babban mai kawo gyara. A sakamakon haka sai kuyi ta alfahari da kanku kuma ku raina mutane. Ka tuna cewa kai mai zunubi ne a duniya. Amsa mai jarabawa cewa kai rauni ne kuma karami amma ka sami ceto cikin Kristi, kuma zai rabu. Ba ku da daraja ta duniya, wuri ko matsayi a cikin ceton Kristi, wanda yake ce muku, "Duk wanda yake son ya bi bayana, to, sai ya ƙi kansa, ya ɗauki gicciyensa ya bi ni." (Matiyu 16:24)

Kowane firist ko mai wa’azi da ya jawo hankalin masu saurarensa zuwa ga son zuciya yana da ƙananan ruhu, domin jakadu na gaskiya ga Kristi suna juyar da masu bi daga duban kansu ga bangaskiyar Almasihu kawai. Don haka kar girman kowa ya burge ka, ka bi kuma ka bi sawun wadanda aka Gicciye. Ta hanyar fruitsa fruitsan mutane, maganganunsu da ayyukansu da hanyar tattaunawar su, zaku san su.

Idan za ka san ko suna da gaskiya ko a'a, ka lura da yadda suke rayuwa. Ayyukansu zasu bada shaida akansu ko akansu. Marubuta da Farisawa sun zauna a kujerar Musa kuma suna koyar da doka, amma yawancinsu masu girman kai ne, masu ƙyashi, ƙarya da zalunci. Saboda haka Kristi ya gargaɗi almajiransa su yi hankali da su da “yisti” ɗinsu. Idan wani ya yi kamar shi annabi ne kuma rayuwarsa ta lalace, wannan ya karyata zancensa. Annabawan karya sun ƙi giciyen Kristi. Duk abin da suke ikirari, Allahnsu shine cikinsu. Ba ruhohi ko sahihan Allah bane aka aiko su. Rayuwarsu ta tabbatar da cewa ƙazamin ruhu ne yake musu ja-gora. Suna iya bayyana dokar Allah, amma ayyukansu sun saɓa da maganganunsu.

Yi hankali, kada kayi tunanin cewa da kanka zaka iya jagorantar mutane zuwa ga Kristi. Idan ba ka ƙi duk zunubanka ta hanyar tuba mai aminci ba kuma ka kaurace wa tushe na mutuwa ta ruhaniya, za ka zama ɓataccen ɓatacce. Ka roki Ubangijinka ya baka zuciya mai nadama da kuma karin tsarkinsa da jinƙansa, domin kada kuyi wa'azin ra'ayinku, amma kuyi rayuwa cikin tawali'u da wadatar zuci cikin ikon Ruhu Mai Tsarki. Wadanda suke kin makiyansu kuma suke raina jahilai ba na Allah bane. Madawwami ya aiko mercifulansa mai jinƙai cikin duniya don ceton da ƙarfafa matalauta masu zunubi. Waɗanda ke neman ɗaukaka da girmamawa ba masu bin Kristi ba ne. Ya girmama Ubansa koyaushe kamar yadda Uba yake girmama shi har abada. Kamar yadda bai tara ba kuma bai tara kuɗi ba, amma ya ci gaba da wadatarwa, bai kamata mu ma yaudarar kanmu da abubuwan wadata da sauƙi ba, amma mu yi aiki tuƙuru mu nemi abincin yau da kullun don tallafawa rayuwarmu. Bulus ya gabatar da kansa a matsayin misali. Tsarkin zuciyarka da tsabtar maganarka tabbaci ne cewa asalinka daga Allah ne, domin wanda yayi magana da ikon Ruhu Mai Tsarki zai rayu cikin farin ciki da kariya.

ADDU'A: Ya Uba na Sama, muna gode maka domin Nanka ya cece mu daga ƙarya da son kai, kuma manzanninsa sun shiryar da mu zuwa gare Ka. Da fatan za a buɗe zukatanmu ga Ruhunka na Gaskiya don kada mu ɓace, amma don mu iya fahimtar ruhohi, mu ba da 'ya'ya masu kyau, ba cin zarafin kowa ba, amma ka shiryar da su ga Yesu, Mai Ceto kaɗai.

TAMBAYA:

  1. Wanene mayaudarin?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 06, 2021, at 01:32 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)