Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- True Light - 13. The Commencement of the Last Battle Between Light and Darkness
This page in: Cebuano -- English -- French -- German? -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Telugu -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

Duhu Ya Bace kuma Gaskiya na gaskiya yanzu yana Haskawa
Littafin Muhimmi A Gare Ku

13. Farkon Yakin Lastarshe Tsakanin Haske da Duhu


Manzo Bulus wanda yayi tafiya zuwa wajan Bahar Rum yana wa’azi, ya taƙaita wasiƙarsa zuwa ga Romawa da waɗannan kalmomin:

Kauna ba ta cutar da maƙwabta. Saboda haka, soyayya ita ce cikar shari'a. Ban da wannan ma, kun san lokaci, cewa lokaci ya yi da za ku farka daga barci, gama ceto ya fi kusa da lokacin da muka fara ba da gaskiya. Dare ya kusa qarewa; ranar ta kusan zuwa. Don haka, bari mu yar da ayyukan duhu mu sanya kayan yakin haske. Bari mu yi tafiya yadda ya kamata kamar da rana, ba cikin kwaɗayi da maye ba, ba cikin lalata da lalata ba, ba cikin jayayya da kishi ba. Amma ku ɗauki halin Ubangiji Yesu Almasihu, kada kuma ku tanadar wa jiki abin da za ku biya bukatarsa. (ROMAWA 13: 10-14)

Manzo Bulus ya koyar da cewa zuwa ƙarshen tarihin ɗan adam duhu zai yi ƙoƙari ya halakar da mulkin Kristi tare da shiri da kyau. Don haka, manzon ya yi kira ga dukkan mabiyan Yesu da su ɗamara da kayan yaƙin haske. Ta wannan ba yana nufin takuba ko kibiya, ko kantoci ko iskar gas mai guba, ko kuma hasken laser ko makamin nukiliya ba, domin ƙaunar Allah ba ta kiran mu zuwa kowane yaƙi mara tsarki. Akasin haka, yana mana gargaɗi da yin amfani da tashin hankali ga wasu, kamar yadda Kristi ya gargaɗi babban manzonsa Bitrus ya gaya masa:

“Mai da takobinka kube.
Duk wanda ya zare takobi, takobi ne zai kashe shi. ”
Matiyu 26:52

Don haka, ra'ayin da ke bayan Jihadi ba shi da tushe ko hujja a cikin Linjila. Manufar Kirista an cika ta ruhaniya ba siyasa ba. Hanyoyin da yake amfani da su na ruhaniya ne kuma ba makamai masu lalata jiki ba. Yi la'akari da yanayin waɗannan makamai na ruhaniya a cikin wasiƙar manzo Bulus zuwa ga mazaunan Afisa don su fahimci ma'anar yaƙinmu na ruhaniya:

Ku yafa dukan makamai na Allah, domin ku iya tsayawa kan dabarun shaidan. Gama ba gwagwarmaya muke da nama da jini ba, amma da shugabanni, da shugabanni, da ikon wannan duhun, da sojojin ruhaniya na mugunta a sammai. Saboda haka, ku ɗauki dukan makamai na Allah, don ku iya jimrewa a cikin muguwar rana, kuma bayan aikata duka, ku tsaya da ƙarfi. Saboda haka, sai ku tsaya, bayan kun ɗaura ɗamarar gaskiya, kun sa ƙyallen sulke na adalci, kuma saboda ƙafafunku kun sa shiri da bisharar salama. A cikin kowane hali ku ɗauki garkuwar bangaskiya, da ita za ku iya bice dukkan kiban kiban wuta na Mugun; kuma dauki kwalkwalin ceto, da takobin Ruhu, wanda shine maganar Allah, kuna yin addu'a a kowane lokaci cikin Ruhu, tare da dukkan addua da roko. Tare da wannan a zuciya, ku kasance a faɗake tare da dukkan jimrewa, kuna yin addu'a ga dukan tsarkaka. (AFISAWA 6: 11-18)

Yakin mai imani ba da farko yake nufi ga abokan gaba ba, amma da farko kuma mafi girman kan mutum. Saboda haka, dole ne mu ci nasara da "Ni" kuma mu lalata abin da muka lanƙwashe zuwa sha'awa, buguwa da zina, ƙin ƙiyayya, hassada da girman kai daga tunaninmu cikin sunan Yesu. Ya kamata mu nemi ɗan'uwanmu abin da muke so kuma ga kanmu, kamar yadda Nassi ya ce:

Ka sa farin cikina ya zama cikakke ta wurin kasancewa da zuciya ɗaya, da ƙauna ɗaya, da kasancewa cikin cikakkiyar nufi da tunani ɗaya. Kada ku yi komai saboda son kai ko girman kai, amma cikin tawali'u ku ɗauki wasu fiye da kanku. Bari kowane ɗayanku ya nemi abin kansa kawai, har da na wasu. Kuyi wannan natsuwa a junanku, wannan naku ne cikin Almasihu Yesu. (FILIBIYAWA 2: 2-5)

Game da yaƙin ƙarshe kuwa, zai yi zafi ne ba tare da jinƙai ba, kamar yadda Kristi ya faɗa wa almajiransa:

Kiyaye cewa babu wanda zai batar da ku.
Dayawa zasu zo da sunana,
yana cewa, 'Ni ne Almasihu',
kuma zasu batar da yawa.
Matiyu 24:4-5

A waɗancan kwanaki na tsananin mutane maza da sauƙin yarda da koyarwar da ba daidai ba da ra'ayoyin ƙarya. Saboda haka, ya kamata mu kasance da tushe cikin gaskiya. Yesu Kiristi ne kaɗai gaskiyar da muke buƙatar tabbatarwa a ciki. Dole ne mu sa shi a kanmu kamar yadda za mu sa mafi kyawun tufafi, kamar yadda Nassi ya ce:

Sanya Ubangiji Yesu Almasihu,
kuma ba tanadi ga jiki,
don biyan bukatarta.
Romawa 13:14

Don haka, abokanka zasu ga Kristi a cikin maganganunku da ayyukanku. Don haka, ku tsaya tsayin daka cikin tsarkakakkiyar kaunarsa da tawali'u, kuma cikin tawali'u ku kyautatawa kowa. Adalcin Kristi zai kiyaye ka daga sharrin da kuma ikon sa, domin Ubangiji shine kawai mafakar ka kuma zaka sami kwarin gwiwa, idan ka huta cikin kulawarsa.

Tun zamanin da ana yaƙi tsakanin haske da duhu. Wannan yakin game da gaskiya ne da imani da gaskiya. Kristi ya zo ne domin ya lalata ayyukan Shaidan. Ya kira shi "sarkin wannan duniyar". Yahaya, manzon ya shaida cewa “duniya duka tana hannun Shaiɗan”. Amma duk wanda ya buɗe zuciyarsa zuwa ga hasken Kristi an 'yantashi daga ikon Mugun kuma an dauke shi daga duhu zuwa haske nasa mai ban al'ajabi. Yesu ya gaya wa ƙaunatattunsa:

Ku zauna a cikina, ni kuwa zan zauna a cikinku. Babu reshe da zai iya ba da bya bya da kansa; dole ne ya kasance cikin itacen inabi. Haka kuma ba za ku ba da 'ya'ya ba sai kun zauna a cikina. Ni ne itacen inabi; ku ne rassan. Idan mutum ya zauna a cikina, ni kuma a cikinsa, zai ba da 'ya'ya da yawa. baya ga ni ba za ku iya yin komai ba. (YAHAYA 15: 4-5)

Babu wani Kirista da zai iya cin nasara da Shaiɗan da mala'ikunsa shi kaɗai. Koyaya, ofan Allah shine kadai mai nasara. Mutum bashi da ikon ikon ikon allahntaka sai dai in an bashi shi ta wurin Kristi. Sabili da haka, idan muka yi addu'a "ka cece mu daga Mugun," muna yarda cewa ba za mu iya ceton kanmu daga kangin Shaiɗan ba ko kuma tsere wa dabarunsa. Alherin Allah shine abin da ya amintar da mu cikin Kristi kuma ya 'yantar da mu daga ikon Shaidan. Muna kama da asu wanda haske yake jawowa, kawai sai mu fāɗa cikin farautar sa. Lokacin da muka ɗora kanmu akan “I” a cikinmu ya ƙare kuma Ubangiji yana nuna kansa a cikin rayuwarmu.

Shaidan zaiyi kokarin ta kowace hanya domin ya girgiza wadanda suke cikin Kristi. Lokacin da ya kasa raba Cocin daga ciki, sai ya zo da barazana, bincike, ɗaure da azabtarwa don sa mabiyan Kristi su musanta Ubansu na sama kuma su zagi sunansa. Duhu koyaushe yana aiki da haske kuma yana ƙoƙarin bice shi. Kristi ya tabbatar mana:

Kofofin wuta ba zasu yi nasara akanta ba.
Matiyu 16:18
Wanda ya dage har zuwa ƙarshe zai sami ceto.
Matiyu 24:13

A cikin kwanakin ƙarshe za mu ji kuma mu gani ta rediyo, talabijin da intanet masu nuna lalata da kuma jin dalilai da yawa na siyasa da addini. Zamu kasance cikin damuwa daga duniya. Koyaya, cikinmu zai kasance cikin salama, domin taushin murya na Ruhu Mai Tsarki yana da ƙarfi kuma yana iya shawo kan sautunan yaudara, kamar yadda Yesu ya gaya mana:

Duk wannan na gaya maku ne don kada ku bata. Za su fitar da ku daga cikin majami'u; a zahiri, lokaci yana zuwa da duk wanda ya kashe ku zaiyi tunanin yana yiwa Allah bautar ne. Kuma za su yi wadannan abubuwa, domin ba su san Uba ba, ko ni. Na fada muku wadannan abubuwa ne, domin ku sami salama a cikina. A wannan duniyar zaku sami matsala. Amma ka ƙarfafa! Na yi nasara da duniya. (YAHAYA 16: 1-3 da 33).

Sa'annan za a cika mana hurarrun alkawuran da ke cewa:

KRISTI A CIKIN ku FATA NE NA ɗaukaka.
Kolosiyawa 1:27

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 10, 2021, at 09:34 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)