Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- True Light - 7. The Sun Scatters the Thick Clouds
This page in: Cebuano -- English -- French -- German? -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Telugu -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

Duhu Ya Bace kuma Gaskiya na gaskiya yanzu yana Haskawa
Littafin Muhimmi A Gare Ku

7. Rana Ta Tsage Gizagizai Masu Kauri


Kwana arba'in bayan tashinsa daga matattu, Kristi ya koma wurin Allah mahaifinsa ya ɗauki ɗaukakar da ta dace, wadda ya aje lokacin da ya zama mutum.

Ba da daɗewa ba kafin gicciyensa ya ɗauki almajiransa guda uku ya hau kan dutsen Harmon. Yana so ya bayyana musu ɗaukakar madawwamiyar ɗaukakarsa ya kuma nuna musu ɗaukakar zatinsa mara ƙarewa. Ya kasance don tabbatar da su cikin bangaskiya da kuma tabbatar da haƙurinsu, lokacin da lokacin gwaji da ƙaura zai zo. Sabili da haka, ya fallasa ɗaukakarsa da ta rufe don kada su wahala ko shakku game da allahntakar sa.

Almajiran Yesu goma sha biyu samari ne daga iyalai masu ƙasƙanci; shida masunta ne. Sun faɗi zunubansu a fili ga Allah a jeji kuma Yahaya ya yi musu baftisma a Kogin Urdun don tuba.

Lokacin da almajirai suka ji labarin Yesu daga Yahaya, cewa shi wasan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya, wasun su suka bar maigidansu mai bi sau ɗaya su bi shi. Sun fara nuna godiya ga karfin kaunarsa cikin hasken maganarsa da ayyukansa. Koyaya, hasken ɗaukakarsa ya rufe daga idanunsu har sai da ya bayyana shi ga almajiransa uku a kan ƙwanƙolin tsauni.

Yesu ya hana zababbun mabiyansa tattauna batun sakewarsa har zuwa bayan ya koma sama zuwa ga Ubansa, domin fahimtar daukakarsa ba ta zuwa da hankali ko kuma ta hanyar falsafa ba, amma ana gane shi ta wurin bangaskiya bayan mika wuya gare shi cikakke. Yi nazarin asusun canzawa na Kristi domin ku fahimci yadda Yesu yake da rai a yau, kuma ku ga ɗaukakar wanda ya tashi daga matattu da kuma ikon mulkinsa mara iyaka.

Bayan kwana shida sai Yesu ya ɗauki Bitrus, da Yaƙub, da Yahaya ɗan'uwan Yakubu, ya kai su wani babban dutse shi kaɗai. Can sai aka sake masa siffa a gabansu. Fuskarsa tana haske kamar rana tufafinsa kuma suka zama farare kamar haske. Kawai sai ga Musa da Iliya sun bayyana a gabansu, suna magana da Yesu. Bitrus ya ce wa Yesu, Ubangiji, yana da kyau mu kasance a nan. In ka so, zan kafa bukkoki uku, ɗaya dominka, ɗaya ta Musa, ɗaya kuma ta Iliya. Yana cikin magana ke nan sai gajimare mai haske ya rufe su, sai wata murya daga cikin gajimaren ta ce: “Wa nnan shi ne belovedana ƙaunataccena, tare da shi na ji daɗinsa ƙwarai. Ku saurare shi! ” Da almajiran suka ji haka, sai suka fāɗi ƙasa, suka firgita. Amma Yesu ya zo ya taɓa su. Tashi yace. Kada ku ji tsoro. Da suka ɗaga kai, ba su ga kowa ba sai Yesu. (MATIYU 17: 1-8)

Fuskar Yesu ta haskaka kamar rana, kuma ɗaukakarsa ta asali ta bayyana. Daga nan sai almajiransa suka gane shi ba mutum bane, amma hakika Hasken duniya cikin sifa: ofan Allah Maɗaukaki. "Haske na haske, Allah na gaskiya na Allah na gaskiya, ba haifaffen halitta ba, na abu ɗaya tare da Uba." Lokacin da wannan gaskiyar ta same su, sai suka fāɗi ƙasa kamar matattu, domin yanayin jikinsu ba zai iya jimrewa da ɗaukakar Allah ba. Sai Yesu ya tashe su ya umarce su kada su ji tsoro.

Bayan Yesu ya mutu kuma ya tashi daga kabarin kuma ya hau cikin daukaka zuwa wurin Ubansa, lahira ta fusata. Mugun ya ɗauki fansa a kan mabiyan Yesu ta wurin mai kishin addini mai kishin Shawulu. Da sunan Allah, ya fara tsananta wa masu bi cikin Kristi. Ta amfani da mummunan zalunci, ya tilasta su su bar imaninsu. Waɗanda suka riƙe imaninsu an yanke musu hukuncin kisa. Saboda kishinsa Majalisar Addini a Urushalima ta ba wa Shawulu iko na musamman na ƙwace dukiyoyinsu da ikon tsananta da la'antar Kiristocin da ke Dimashƙu.

Yayin da Shawulu yake gab da zuwa Dimashƙu, sai Ubangiji Yesu ya tare shi a kan hanya kuma ya nuna ɗaukakarsa ga masu tsoron Allah. Nan take ya bayyana masa cewa wanda aka gicciye, wanda yake tsananta wa, yana raye. Bai kasance a cikin kabari ba, kuma ko da yake mutanensa sun ƙi shi amma da gaskiya shi ne Hasken duniya.

Idan ka duba cikin shaidar manzo Bulus sosai, za ka fahimci yadda Ubangiji mai rai, har ma a wannan zamanin namu, yake ganawa da daidaikun mutane, yana tsarkake su, yana cika su kuma yana aika su zuwa ga al’ummai don yaɗa haskensa ga waɗanda ke rayuwa cikin duhu. Wannan shine yadda Bulus (tsohon Shawulu) ya bayyana bayyanuwar Kristi gare shi, lokacin da yake kare kansa a gaban sarki Agaribas:

A ɗayan waɗannan tafiye-tafiye na tafi Dimashƙu tare da izini da izini na manyan firistoci. Wajen tsakar rana, ya sarki, yayin da nake kan hanya, sai na ga wani haske daga sama, ya fi rana haske, yana walƙiya kewaye da ni da abokan tafiyata. Dukanmu mun faɗi ƙasa, sai na ji wata murya tana ce mini da yahudanci, ‘Shawulu, Shawulu, don me kake tsananta mini? Yana maka wuya ka shura da tsinken koke. ’Sai na tambaya,‘ Wanene kai, ya Ubangiji? ’Sai Ubangiji ya ce,‘ Ni ne Yesu, wanda kake tsananta wa. Amma tashi ka tsaya da ƙafafunka. Na bayyana gare ka saboda wannan dalilin, in sanya ka a matsayin bawa da kuma mai shaida daga abin da ka gani daga gare ni da kuma abin da zan nuna maka. Zan cece ka daga jama'arka da kuma daga al'ummai. Ina aika ka zuwa gare su ka bude idanunsu ka juya su daga duhu zuwa haske, kuma daga ikon Shaidan zuwa ga Allah, domin su sami gafarar zunubai da wuri a tsakanin waɗanda aka tsarkake ta wurin bangaskiya cikina ’. (AYYUKAN MANZANNI 26: 12-18)

Wannan abin da ya faru na tarihi ya nuna mana a fili cewa himma da tsattsauran ra’ayi don addinin mutum ba ya baratar da mutum, amma jinƙan Yesu Mai Fansa shi ne ke ceton masu zunubi kuma ya tsarkake zukatansu su kaɗai.

Kristi a cikin ɗaukakarsa bai halakar da Shawulu ba, mai tsananta wa Cocinsa. Akasin haka, Ya ji tausayinsa kuma ya yi magana da shi da kaina. Ya gafarta zunubansa kuma ya 'yantar da shi ta wurin alherinsa. Ya bayyana masa cewa Yesu da membobin cocinsa suna cikin cikakkiyar haɗuwa har abada. Gama Kristi yana shan wahala lokacin da aka tsananta wa membobin cocinsa, kamar dai ya sha wahala da kansa. Aunarsa tana haskakawa ta wurinsu kuma Ruhunsa ya mallaki rayuwarsu. Wannan gaskiyar, watau ɗayantuwar Kiristi da cocinsa, shi ne sirrin da ya ratsa zuciyar Bulus Manzo. Ya zama sabon sako a wa'azinsa.

Lokacin da adadin Krista suka karu suka yawaita, Shaidan yayi kokarin share cocin da kyau. A lokacin wannan tsanantawar Yahaya, ƙaunataccen almajiri, an tsare shi a tsibirin Patmos. An bar shi ya halaka a can na yunwa da ƙishirwa. A lokaci guda da yawa daga cikin masu bi cikin Kristi an kama su, an azabtar da su kuma an kashe su.

Ubangiji Yesu ya tsaya a kan bawansa Yahaya yayin da yake addu'a shi kaɗai, ya bayyana kansa gare shi kuma ya tabbatar masa cewa ƙofofin wuta ba za su yi nasara da cocinsa ba domin shi ne Ubangijinta mai rai. Yahaya ya rubuta kwarewarsa na musamman kamar haka:

A ranar Ubangiji ina cikin Ruhu, sai na ji wata babbar murya a bayana tana cewa, an busa kaho, tana cewa: “Rubuta abin da ka gani a takarda, ka aika wa majami’un nan bakwai: zuwa Afisa, da Smyrna, da Pergamum, da Tayatira, Sardis, Philadelphia da Laodicea. " Na juya don ganin muryar da ke magana da ni. Da na juya, sai na ga fitila guda bakwai na zinariya, kuma a cikin maɗunan fitilun akwai mai kama da ofan Mutum, sanye da alkyabba wacce ta kai ƙafafunsa da ɗamara ta zinariya a kirjinsa. Kansa da gashinsa farare ne kamar ulu, fari fat kamar dusar ƙanƙara, idanunsa kuwa kamar wuta suke. Feetafafunsa suna kama da tagulla suna walƙiya a tanda, Muryarsa kamar ta kara kamar ruwa mai gudu. A hannunsa na dama yana riƙe da taurari bakwai, daga bakinsa kuma takobi mai kaifi biyu ya fito. Fuskarsa kamar rana tana haskakawa a duk irin hasken da take yi. Lokacin da na gan shi, sai na faɗi a ƙafafunsa kamar na mutu. Sannan ya ɗora hannunsa na dama a kaina ya ce: “Kada ka ji tsoro. Ni ne na farko da na ƙarshe. Ni Mai Rai ne; Na mutu, ga shi ina raye har abada abadin! Kuma ina riƙe makullin mutuwa da Hades.” (RU'YA TA YOHANNA 1: 10-18)

Yesu Kiristi yana raye kuma an ba da dukkan iko a sama da ƙasa cikin hannunsa. Fuskarsa tana haske kamar rana a cikin darajarta. Hasken tsarkinsa yana haskakawa da haskaka rayuwar dukan tsarkakansa, harma wanda ya faɗi ƙasa wanda azanci ya cika shi. Kristi ƙauna ne da rai kuma baya son mutuwar mai zunubi, maimakon ya tuba, kuma ta wurin addu'o'insa, kalmominsa da ayyukansa suna ɗaukar hasken sama zuwa ga wasu mutane. Ta haka, Yesu ya ceci Yahaya daga mutuwa kuma ya sanya shi a kan ƙafafunsa don ya rayu kuma ya shaida ɗaukakar Yesu ta gaskiya.

Ya Mai Karatu, idan ka yi nazarin haihuwar Yesu Kiristi, da rayuwarsa, mutuwarsa da tashinsa daga matattu kuma ka fahimci cewa yana raye a sama cikin ɗaukakarsa ta har abada, to za ka fahimci ma'anar kalmomin Yesu: “Ni ne hasken duniya.” Girmansa mara iyaka ya fi kowane iko na duniya ko ɗaukaka girma, kuma wanda ya yi imani da Kristi, mutuwarsa da tashinsa daga matattu za su cika da salama ta Allah. Kristi mai rai yana bada salama ta sama ga duk wanda yayi imani da shi.

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 10, 2021, at 08:33 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)