Previous Genesis 12 -- Next Genesis 14
13 -- Me zuciyar ka ta kunsa?
FARAWA 4:1-7
1 Adamu kuwa ya san matarsa Hawwa'u, don haka ta ɗauki ciki ta haifi Kayinu, ta ce, “Na sami ɗa daga wurin Ubangiji.” 2 Ta kuma haifa wa ɗan'uwansa Habila. Habila kuwa makiyayi ne na tumaki, Kayinu kuwa ma'aikacin ƙasa ne. 3 Bayan 'yan kwanaki kuwa Kayinu ya miƙa hadaya ga Ubangiji daga' ya'yan ƙasa, 4 Habila kuma ya miƙa hadaya daga cikin 'ya'yan farin tumakinsa da na kitsensu. Ubangiji kuwa ya kula da Habila da hadayarsa, 5 amma Kayinu da hadayarsa bai kula da su ba. Saboda haka Kayinu ya yi fushi ƙwarai, sai fuskarsa ta faɗi. 6 Ubangiji ya ce wa Kayinu, “Me ya sa ka husata, me kuma ya sa ka fusata? 7 Idan kuka aikata abin da yake mai kyau, ba za a sami daukaka ba? Kuma idan ba ku aikata abin da yake da kyau ba, to, zunubi yana ɓoye a ƙofar, kuma sha'awarta a gare ku take, kuma kuka mallake ta. ”
Yara sun karɓi son zuciyar su daga iyayen su, don haka halayen su yakan bayyana gadon, wanda aka ba su. Abu na farko da ya bayyana a fili shine rashin biyayya da haɗama, tawaye da kisa. Amma daga wani gefen kuma bangaskiya da bautar Allah sun bayyana, saboda kamaninsa bai ɓace gaba ɗaya daga mutane ba.
Kayinu ya yi aiki tuƙuru da wahala, don neman arziki ya dogara da ƙarfin kansa. Yayi mafarkin rayuwa mai dadi a garin tunanin sa (duba Farawa 4:17). Ya miƙa kansa ga Allah, amma ba tare da jin daɗi ba, kuma bai miƙa masa hadaya daga dukan zuciyarsa ba, amma ya tuba sama da ƙasa kuma bai miƙa kansa gabaki ɗaya ga Allah ba. Don haka sai ya dogara ga mallakarsa da kuma kansa, yana ganin kansa mai ƙarfi da girma.
Habila, duk da haka, ya kasance mai rauni tun daga farko, kamar yadda ma'anar sunansa ke nuna: “numfashi mai rauni”. Alamun mutuwa sun kasance a bayyane akan sa. Kuma wannan shine abinda ya kaishi ga Allah. Don haka ya yi addu'a da yawa, yana mai gaskatawa da taimakon Mai iko duka a tsakiyar aikinsa na makiyayi. Kuma da zuciya cike da godiya ya miƙa abin da ya fi muhimmanci a gare shi, yana mai da kansa a matsayin hadaya mai rai ga Allah. Allah yana karɓar hadayar cikakken rayuwa, ba don wannan mutumin kirki ba ne, amma saboda ya sa kansa ga hukuncin Allah, ba tare da wani takunkumi ba.
Don haka Kayinu ya ƙi ɗan'uwansa Habila, domin ya fi kusa da Allah. Ya ji kishi saboda bautar zunubi da andancin Ruhun Allah cikin ɗan'uwansa. Amma Allah bai yi magana kawai ga mai ibada ba, amma ya yi magana kai tsaye ga wanda ya ƙi, don ya nuna masa hanyar rai. Don haka rahamar Allah a bude take ga dukkan mutane, kuma kalmarSa tana shiryar da kai koda kuwa ka faɗi cikin mafi munin zunubi.
Mutum mai ibada ya kammala cetonsa da tsoro da rawar jiki, tare da begen fansa na Allah da cikawarsa, cikin bangaskiya da godiya. Amma mutumin da ya dogara da kansa ya zama ganimar yin zunubi yana jiransa don ya ƙara bautar da shi. Gama wanda ke rayuwa ba tare da Allah ba ya zama bawan zunubi. Kuma idan mutum yayi tunanin cewa yana da ƙarfi da girma, yana ɗaukaka kansa, ya zama ɗaurarre na ruhun Shaidan.
HADDACE: Idan kayi abinda yake mai kyau, ashe ba za a samu daukaka ba? Idan kuwa bakayi abin kirki ba, to zunubi yana ɓoye a ƙofar gida, kuma burinta yana zuwa gare ka, kuma ka mallake shi. (Farawa 4: 7)
ADDU'A: Ya Uba, ka gafarta mana dogaro da kanmu kuma ka koya mana mu dubata, muna gina rayuwarmu kan sulhunta youranka. Ka kare mu daga mulkin zunubi don kada ya sanya mu bayi. Ka sanya mu cikin 'yancin' ya'yanka, tare da duk waɗanda aka kira a Myanmar, Thailand, Laos, Cambodia, Vietnam, Malaysia, Indonesia da Philippines.