Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Matthew - 238 (The First Lord’s Supper)
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 5 - WAHALAR KRISTI DA MUTUWA (MATIYU 26:1-27:66)

7. Jibin Ubangiji na Farko (Matiyu 26:26-29)


MATIYU 26:26-29
26 Suna cikin cin abinci, Yesu ya ɗauki gurasa, ya sa wa albarka, ya kakkarya, ya ba almajiran, ya ce, “Ku karɓa, ku ci; wannan jikina ne. ” 27 Sa'an nan ya ɗauki ƙoƙon, ya yi godiya, ya ba su, ya ce, “Duk ku sha daga gare ta. 28 Domin wannan jinina ne na sabon alkawari, wanda aka zubar saboda mutane da yawa don gafarar zunubai. 29 Amma ina gaya muku, ba zan ƙara shan wannan 'ya'yan itacen inabi ba daga yanzu har zuwa ranar da zan sha sabon tare da ku a mulkin Ubana.”
(Fitowa 24: 8, Irmiya 31:31, 1 Korantiyawa 10:16, 11: 23-25, Ibraniyawa 9: 15-16)

Yayin bikin Idin Ƙetarewa a cikin ɗakin da ke keɓe, Yesu ya ɗauki gurasa, ya yi godiya ga Ubansa na sama don hakan, kuma ya albarkace shi a matsayin sacrament na abincin dare na Ubangiji wanda ke goyan bayan cetonmu duka. Kiristoci na farko sun kira shi “sacrament na godiya.” Da a ce godiyarmu za ta haɓaka tare da ƙaunar Kristi. Yadda muke kaunarsa, haka muke kara gode masa.

Yesu ya bayyana ma'anar gurasa a cikin Jibin Ubangiji kamar ya ce wa almajiransa, “Kamar yadda gurasar nan ta shiga ku, haka nake so in zauna in zauna a cikin ku. Wannan shine manufar sabon alkawari. Kamar yadda gurasar halitta ke ƙarfafa ku don rayuwa da aiki, haka nake zaune kuma ina aiki a cikin ku don rai madawwami da hidimar yau da kullun wanda ba za ku gajiya ko raunana ba amma kuyi hidima da farin ciki. Ni ne ƙarfin ku a cikin ku.”

Bayan haka Yesu ya ɗauki ƙoƙon ya bayyana musu ma'anar ruwan inabin. Yana kama da jininsa wanda ke tsarkake mu daga dukkan zunuban mu. Mutuwar kaffararsa ta sulhunta mu da Allah. Adalcinmu baya kan zubar da jinin bijimin da aka tabbatar da Tsohon Alkawali da shi, amma ofan Allah ya zama cikin jiki ya mutu domin mu, yana zubar da jininsa mai daraja don shigar da mu bisa doka cikin Sabon Alkawari tare da Ubansa. Saboda haka Ruhunsa mai iko zai iya zama a cikin mu, kuma mu sami rai madawwami.

Jinin Tsohon Alkawari an zubar da shi ne kawai don 'yan kaɗan. Ya tabbatar da alkawari, wanda (in ji Musa) Ubangiji “ya yi da ku” (Fitowa 24: 8). An miƙa hadayun Tsohon Alkawari ne kawai don 'ya'yan Isra'ila (Leviticus 16:34). Amma Yesu Almasihu “kaffara ne na zunuban dukan duniya” (1 Yahaya 2: 2).

Mutuwar Kristi akan gicciye shine tushen doka na Sabon Alkawari. A cikin hadayarsa ta musamman, Yesu ya taƙaita kuma ya kammala dukan dokokin hadayu a Tsohon Alkawali. Shi, da kansa, Lamban Rago na Allah ne wanda ke tsare mu daga fushin Allah Mai Tsarki. Shi kaɗai ne sadaukar da Sabon Alkawari ga mabiyansa cikin tarihi. A cikin mutuwarsa, Kristi yayi cikakkiyar fansa don ceton mu madawwami kuma ya ce za a bayyana cikakken fansarsa a zuwansa na biyu. Zai zauna tare da mu kamar yadda ya yi da almajiransa a ɗakin sama. Sa'an nan mulkin Ubansa zai bayyana da ɗaukakarsa da ikonsa. Godiyar ibadar mu ba za ta ƙare ba domin zai kasance tare da mu, kuma a cikin mu, kuma ba zai rabu da mu ba har abada.

Za ku shiga tare da yabo lokacin da ya zo? Kristi yana zaune a cikin ku yau don ku karɓe shi gobe? Yi zurfin nazarin kalmomin Yesu lokacin kafa sabon alkawari a cikin sacrament na Jibin Ubangiji domin sun haɗa da wadatar bangaskiyarmu da ceton mu.

ADDU'A: Uba na sama, Muna ɗaukaka ku kuma muna yabon ku da dukan zukatanmu saboda mutuwar Youranku Makaɗaici domin ya sulhunta mu da ku ta wurin ba da kansa. Yana zaune a cikin zukatanmu ta wurin Ruhu Mai Tsarki da aka bamu wanda muka zama, ta alherin ku, membobin dangin ku. Ka kiyaye mu a cikin tarayyar ka cewa za mu dawwama cikin ɗanka kuma zai iya zama a cikin mu har abada.

TAMBAYA:

  1. Menene ma'anar ma’anar Jibin Ubangiji?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on December 16, 2021, at 07:23 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)